Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามไรหน่อยจิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามไรหน่อยจิ

Blu-Ray-Drive คืออะไร
    หลักการทำงาน
    จุดเด่น จุดด้อย
    ข้อแตกต่างระหว่าง HD-DVD AND BLU-RAY-DISC

ข้อดี ของ BLU-RAY-DISC ทำไมถึงได้นำมาใช้ในปัจจุบัน

ขอเวปด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

ตอบเท่าที่พอรู้

Blu-Ray-Disc และ HD-DVD มาทำความเข้าใจกันก่อนนะคับเจ้า 2 ตัวนี้เป็น format ต่างค่ายกันนะครับ Blu-ray เนี่ยถูกสร้างขึ้นโดยบริษัท sony ความละเอียดของแผ่น Blu-ray นั้นเริ่มต้นที่ 25 GB (เท่ากับ DVD 9 3 แผ่นโดยประมาณ ) ภาพของมันนั้นเท่าที่เคยเห็นนั้นงดงามมากๆจริงๆๆ ของ confirm เลยครับ ส่วน HD-DVD Toshiba เป็นคนให้กำเนิดขึ้นมานะครับส่วน HD-DVD ผมมีความรู้น้อยจริงๆ แต่เรื่องความคมชัดนะครับ มันก็พอๆกันหละครับ

Comment

จุดเด่นของทั้งสองแบบ--- มีขนาดความจุใหญ่มากครับทั้งสอง format (สูงถึง 100G ก็มีครับ)
      ข้อแตกต่างของทั้งสองแบบก็คือ Blu-ray มันจะใช้แสงสีฟ้าในการอ่านเขียนครับ (ปกติใช้สีแดง)
      ส่วน HD-DVD น่าจะใช้แสงสีแดงแบบเดิมครับ Blu-ray ต้นทุแผ่นแพงกว่า HD-DVD ครับ
      ส่วนที่ต่างอีกอย่าง(ไม่แน่ใจ)ก็คือรูปแบบการบันทึกข้อมูลลงบนแผ่นที่ต่างกันครับ ซึ่งมีผลต่อขนาดที่จะสามารถบรรจุได้บนแผ่นดิสครับ แต่ๆละแบบจะเป็นแบบไหนผมจำไม่ได้แล้วอ่ะครับ ส่วนความคมชัดไม่ได้อยู่ที่แผ่นครับแต่อยู่ที่Fileที่ถูกบันทึกลงไปครับ แผ่นมันมีความจุมากก็บันทึกfileที่มีขนาดใหญ่มากๆ(ความละเอียดของภาพมากๆ)ได้ครับ
      ส่วนการที่ปัจจุบัน Blu-Ray จะถูกนำมาใช้มากขึ้นเพราะ Sony มีพันธมิตรมากกว่าครับเลยสามารถผลักดันให้กลายเป็นมาตรฐานได้ในที่สุดครับ(Toshibalสู้ไม่ไหว)

ลองดูครับ(แปลเองนะ) http://www.blu-ray.com/

Comment

ใจจ้า ได้ความรู้มากขึ้นเยอะเลย

Comment

Working...
        X