Announcement

Collapse
No announcement yet.

ram dual chanel คืออะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ram dual chanel คืออะไรคับ

ของผมใช่ mainb asus a8ne ใส่แรม 1 g pc3200 มันขึ้นเป็น single
    จะทำอย่างไงให้เป็น dual chanel อะคับ
    และเวลาไปเลือกซื้อต้องดูอะไรบ้างคับ
    ขอบคุณคับ

dual ch คือ bandwidth แรม กลายเป็น 128 bit จาก 64 bit

ดูบอร์เว่าทำได้หรือเปล่า เสียบแรมเข้าไป มากกว่า 1 แถว ถ้าโชคดีก็ขึ้น dual จะเอา 1G ก็เสียบ 512 2 แผง

เวลาไปซื้อไม่ต้องดูไร ถ้าอยากให้ขึ้น dual แน่ๆ ก็ซื้อแบบ kit แพคคู่
    ถ้าซื้อแยก ก็เอาแบบ เหมือนกันทุกอย่าง จะมีโอกาส dual ได้ มากกว่า ต่างกัน

ถ้าซื้อไม่เหมือนกันก็แล้วแต่ดวง จะติดไม่ติด dual

Comment

A8N-E เสียบช่อง แรม สีเหมือนกัน 2 ช่อง น้ำเงิน หรือ ดำ ก็ได้ครับ และใส่แรม เหมือนกัน 2ตัว

Comment

Originally posted by oic View Post
        ของผมใช่ mainb asus a8ne ใส่แรม 1 g pc3200 มันขึ้นเป็น single
        จะทำอย่างไงให้เป็น dual chanel อะคับ
        และเวลาไปเลือกซื้อต้องดูอะไรบ้างคับ
        ขอบคุณคับ
        คือทำให้การทำงานเร็วขึ้นเป็นสองเท่าครับช่องสัญญาณ bus ด้วยน่ะครับ อย่า PC 3200 เป็น DDR 400 พอ Dual แล้วมันเป็น 800 ครับ แต่ถ้าตัว CPU มี FSB แค่ 533 มันจะวิ่งมาที่ 333 แทน แต่ถ้า FSB 800 มันก็จะไปที่ 400 ครับ แต่มีข้อแม้อยู่ว่า แรมต้องใส่แบบคู่ในช่องที่กำหนด เช่น 1A 2A และ 1B 2B มีทั้งหมด 4 slot จะต้องใส่แรมที่ช่อง 1A กับ 2A ครับ ถ้าใส่ 1A 1B หรือ2A 2B ก็ไม่ได้ครับ สังเกตง่ายๆตรงบอร์ดเดี๋ยวนี้เค้ามีช่องใส่แรมแบบแยกสีมา ตัวแรมทั้งสองตัวต้องมี speed เดียวกัน ขนาดเท่ากัน และที่สำคัญ จำนวน Chip ต้องเท่ากันด้วยครับ จะให้ดีก็ยี่ห้อเดียวกันไปเลยครับ ที่ผมใช้ต่างยี่ห้อกันนะครับ แต่ก็ Dual ได้ล่ะ

Comment

อย่า PC 3200 เป็น DDR 400 พอ Dual แล้วมันเป็น 800 ครับ
          ขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมเพิ่งรู้ เหอๆ

Comment

ดูรูปภาพประกอบที่นี้ครับ
            http://www.kingston.com/newtech/MKF_...whitepaper.pdf

เป็นไฟล์นามสกุล pdf โหลดช้าหน่อยนะครับ

Comment

Originally posted by neam62 View Post
              คือทำให้การทำงานเร็วขึ้นเป็นสองเท่าครับช่องสัญญาณ bus ด้วยน่ะครับ อย่า PC 3200 เป็น DDR 400 พอ Dual แล้วมันเป็น 800 ครับ แต่ถ้าตัว CPU มี FSB แค่ 533 มันจะวิ่งมาที่ 333 แทน แต่ถ้า FSB 800 มันก็จะไปที่ 400 ครับ แต่มีข้อแม้อยู่ว่า แรมต้องใส่แบบคู่ในช่องที่กำหนด เช่น 1A 2A และ 1B 2B มีทั้งหมด 4 slot จะต้องใส่แรมที่ช่อง 1A กับ 2A ครับ ถ้าใส่ 1A 1B หรือ2A 2B ก็ไม่ได้ครับ สังเกตง่ายๆตรงบอร์ดเดี๋ยวนี้เค้ามีช่องใส่แรมแบบแยกสีมา ตัวแรมทั้งสองตัวต้องมี speed เดียวกัน ขนาดเท่ากัน และที่สำคัญ จำนวน Chip ต้องเท่ากันด้วยครับ จะให้ดีก็ยี่ห้อเดียวกันไปเลยครับ ที่ผมใช้ต่างยี่ห้อกันนะครับ แต่ก็ Dual ได้ล่ะ
              ไม่ใช่ครับ

มันเพิ่ม Bandwidth ในการส่งข้อมูลครับ ไม่ได้เพิ่มความถี่ในการทำงาน มันคนละส่วนกัน

ปรกติแล้ว แรมจะมีช่วงกว้างข้อมูล 64Bit

แต่การทำ Dual channel จะเป็นการสร้างอนุกรมให้กับการเชื่อมต่อแรม ทำให้แบนวิดท์เพิ่มขึ้นเป็น 128Bit

สำหรับแรมแบบ 64Bit สามารถคำนวณกลับเป็นอัตราการโอนถ่ายได้ดังนี้

64/8 ทำให้กลายเป็น Byte ซะก่อน

จะออกมาเป็น 8 แล้วคูณด้วย บัสของ RAM (สมมติว่าใช้ DDR400)

ก็เอา 8x400 ออกมาเป็น 3200 หรือเท่ากับ 3200 MByte/s

ส่วนการทำ Dual Channel จะต้องเอา 128/8 ได้เป็น 16x400

กลายเป็น 6400 MByte/s

Comment

Originally posted by Herricane View Post
                ดูรูปภาพประกอบที่นี้ครับ
                http://www.kingston.com/newtech/MKF_...whitepaper.pdf

เป็นไฟล์นามสกุล pdf โหลดช้าหน่อยนะครับ
                ได้ความรู้จริงๆๆครับ

Comment

ขอบคุณครับ งี้ผมก็เข้าใจผิดมาตลอด กระจ่างแล้วครับ

Comment

Working...
                  X