Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนด้วครับ การปรับ Foobar2000 กับ SB0100

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนด้วครับ การปรับ Foobar2000 กับ SB0100

ผมเพิ่งหันมาเล่น foobar ครับ เลยไม่รู้ว่ามันจะต้องปรับยังงัยให้เสียงมันดีขึ้นอ่ะครับ
    ผมใช้ SB0100 ลองดูกระทู้เก่ามันก็ไม่มีที่ปรับให้เล่นกับซาวด์การ์ดตัวนี้เลย
    จะต้องลงอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณมากครับบบบ
    Last edited by us---army; 21 Mar 2008, 08:44:22.

รอคำตอบด้วยละกาน

ที่ผมทำก็คือ ไปที่ file>preferences>playback-DSP Manager>

เลือก Equalizer+Advanced Limiter+Resampler (PPHS)+Convert 5.1 to stereor

(ตรงนี้เลือกตามรูปแบบลำโพงเรานะ ว่าเป็น 5.1 หรือ 2.1)+convert mono to stereo

set Resampler (PPHS) ปรับ ค่าเป็ฯ 88200 Hz ติก Ultra mode

กด saver all จบดีไม่ดี บอกด้วยมือใหม่เหมือนกัน

Comment

Audigy 2ZS ถึงมือพรุ่งนี้ละ ได้ลองฟังๆ

Comment

รอท่านเรือรบอิกคน

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...2&postcount=50

Comment

เวลา มันเล่นเพลงจบ มันชอบมีข้อความเด้งขึ้นมาอะ เปนไรไม่รุ้

Comment

มันเป็นแบบนีอ่ะท่าน
              Last edited by us---army; 13 Aug 2008, 09:50:01.

Comment

foobar ผิด ver

ต้องใช้ตัวใหม่สุด 0.9.5

Comment

foobar ver. ใหนใหม่สุดครับ ที่ผมลงมันรู้สึกจะเป็น 1.04

Comment

Originally posted by us---army View Post
                    foobar ver. ใหนใหม่สุดครับ ที่ผมลงมันรู้สึกจะเป็น 1.04
                    ตัว 1.04 น่าจะเป็นตัวสกินมากกว่าครับ ตัวโปรแกรมตอนนี้เวอร์ชั่น 0.9.5.1 http://www.foobar2000.org/

ส่วนที่ Error นี้ลง ASIO4all หรือยังครับ หรือลองโหลด components ตัวใหม่มาลงดูครับ foo_out_asio.dll ver 1.2.2

Comment

Foobar เล่นกับ 5.1 แอด plugin ให้เป็น stereo แล้วไม่เวิร์ค ไม่ยอมแปลงให้
                      ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

Comment

Originally posted by tugy View Post
                        Foobar เล่นกับ 5.1 แอด plugin ให้เป็น stereo แล้วไม่เวิร์ค ไม่ยอมแปลงให้
                        ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

ยังไง เล่นไฟล์ 5.1 ออกลำโพง stereo

หรือว่าเล่นไฟล์ stereo ให้ออก 5.1

** creative live /audigy ให้ใช้ KS ให้ผลดีกว่า asio4all

Comment

ผมฟังเพลงต่อลำโพง 5.1 ครับ พอฟังแล้วมันออกแค่ font L,R เท่านั้นครับ
                          หลังจากนั้นก็ลอง add plugin 5.1 to stero อันนี้มีผลกับ sount output ทั้งหมดคือ
                          ASIO4all หรือว่า ks,ds,primary
                          ผมก็ลองหาข้อมูลดูแล้ว ก็ไปเจอ plugin
                          ตัวนึงคือ foo_channel_mixer.dll ชึ่งตัวนี้มันทำให้ออก 5.1 ได้
                          แต่ว่าถ้า add ASIO4all เข้ามามันจะออกแค่ 4 chanel คือ Front L,R,Rear L,R
                          Sub กับ Cen ไม่มีเสียง ซึ่งส่วนตัวแล้วชอบ ASIO4all มากกว่าครับเลย
                          พยายามหาวิืธีให้ออก 5.1 ก็ยังไม่เจอ ตอนนี้เลยต้องต่อแบบ 2.1 แล้วให้ออก 5.1
                          (Eacan A200 5.1s) แล้วใช้ร่วมกับ ASIO4all แต่ว่าส่วนตัวแล้วไม่อยากถอดสายบ่อยๆ
                          เพราะว่ากลัวงูฉก 5 5 5 ไม่ทราบว่าพอมีวิธีอื่นอีกไหมครับที่ทำให้มัน output ออกมา 5.1
                          โดยใช้ ASIO4all

Comment

กด add channel ใน asio4all ให้ครบ 6 channel ดิ

Comment

ยังมีอีกปัญหานึงนะครับ คือว่าเวลาเล่น foobar แล้ว
                              CPU จะ Peak มาก ๆ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรอะครับ
                              อ้อ..เป็นตัว Mod ที่คุณเรือรบ เอามาลงอะครับ ขนาดเปิด
                              เฉย ๆ ไม่ได้เล่นเพลง cpu ก็ 50 เปอร์เซ็นไปแล้ว-*-
                              Last edited by tg4080; 22 Jan 2009, 19:25:22.

Comment

Working...
                              X