Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกเพาเวอร์ซัพพลายให้หน่อยคับ มีสเป็กเครื่องให้ดู

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกเพาเวอร์ซัพพลายให้หน่อยคับ มีสเป็กเครื่องให้ดู

ตัวแรก ของ ASUS 550watt
    http://diy.alinkcorp.com/product_lis...e=Introduction

อีกตัวของ ENERMAX 460watt (คิดว่ารุ่น EG465P-VE)
    แต่ไม่มีรูปกับสเป็กคับ เพราะทางร้านคอมพ์แนะนำมา(และเค้าไม่ขาย asus ตัวข้างบน)

GIGABYTE SUPERB 550W ตัวนี้ก็ไม่รู้อะไรเลย
    แต่ราคาทั้ง 3 ตัวพอๆ กัน

ทีอยากทราบคือถ้าผมเอา enermax กำลังไฟจะพอกับสเป็กเครื่องผมมั้ย เพราะผมจะไปอัพเกรดคอมพ์ที่ร้านที่ขาย enermax และคิดว่าซื้อรวมเมนบอร์ดกับซีพียูทางร้านจะลดให้ได้อีกนิดหน่อย

ลองดูเสป็กนะครับ (ขออภัยถ้าเขียนผิดบ้างเพราะจำได้คร่าวๆ ไม่ได้จดไว้)

1 CPU - AMD 4800+
    2 MB - Gigabyte MA770-DS3
    3 VGA - Sapphire 3870 512MB DDR4 256 BIT หรือ Gigabyte 8800gt
    4 Ram - Kingmax หรือ Kingston ddr2 800 1gb
    5 Sc - Creative 5.1
    6 Dvd-rom - IDE
    7 Cd-rw - IDE
    8 Hdd - IDE 2 ตัว 40+160
    9 อุปกรณ์ภายนอกก็มี เมาส์/คีย์บอร์ด/Dvd-rw external/tablet เม้าส์ปากกา

enermax วัตต์มันน้อยกว่าตัวอื่นในราคาเท่ากันหน่ะคับ ซื้อ 550วัตต์ ไปเลยเผื่ออัพการ์ดจอในอนาคตดีมั้ยคับ

แล้วก็ เพาเวอร์ 20+4 pin กับ 20+24 pin แตกต่างกันยังไงคับ
    อย่างสเป็กผมต้องใช้แบบไหน ขอบคุณครับ

สเปค แหม่งๆ ลองไปดูมาอีกที ครับแต่ HDเปลี่ยนเปน sata II เอานะครับ
    พวก westren 320 2500 กว่าๆ เอง

Comment

โทษคับ ลืมบอกไปว่าบอกตัวเป็นของที่มีอยู่แล้ว
      และบางตัวเป้นตัวที่จะไปซื้อที่ร้านพร้อม psu เพื่อจะอัพเกรดคอมพ์คับ

พวกนี้คือจะไปซื้อใหม่คับ
      1 CPU - AMD 4800+
      2 MB - Gigabyte MA770-DS3 ตัวนี้จะไปซื้อ
      3 VGA - Sapphire 3870 512MB DDR4 256 BIT หรือ Gigabyte 8800gt
      4 Ram - Kingmax หรือ Kingston ddr2 800 1gb

พวกนี้ของเก่า
      5 Sc - Creative 5.1
      6 Dvd-rom - IDE
      7 Cd-rw - IDE
      8 Hdd - IDE 2 ตัว 40+160
      9 อุปกรณ์ภายนอกก็มี เมาส์/คีย์บอร์ด/Dvd-rw external/tablet เม้าส์ปากกา

ส่วนHdd คงต้องใช้ของเดิมไปก่อนคับ เพราะมีงานที่ทำตอนเรียนมาเต็มเลย
      และจะประหยัดงบด้วยคับ
      มันต่อพ่วงได้ใช่มั้ยคับ Hdd กับพวก dvd/cd rom ที่เป็น ide

ขอบคุณคับ

Comment

Working...
      X