Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอข้อมูลในการตัดสินใจหนีหน้าจากค่ายINTELไปซบตัก AMD ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอข้อมูลในการตัดสินใจหนีหน้าจากค่ายINTELไปซบตัก AMD ด้วยครับ

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับเกี่ยวกับประเด็นดังนี้ ครับ
    1. AMD PHENOM เปรียบเทียบกับ INTEL QUADCORE 45NM
    1.1 PHENOM ทำงานหลายอย่างพร้อมกันได้เร็วกว่า INTEL แต่ INTEL ทำงานหนึ่งอย่าง
    ได้เร็วกว่า PHENOM ?
    1.2 PHENOM กินไฟฟ้ามากกว่า INTEL ?
    1.3 PHENOM OVERCLOCK ยากกว่า/ลากไปไกลได้น้อยกว่า INTEL ?
    1.4 AMD จะยังไม่เปลี่ยนรูปแบบ SOCKET ภายใน 2-3 ปีนับจากนี้ แต่ INTEL จะเปลี่ยน
    SOCKET ภายในปีหน้า ? หรืออีกนัยหนึ่ง M/B AMD ปัจจุบันจะยังคงรองรับ CPU รุ่นใหม่
    ในอนาคตได้นานกว่า M/B INTEL ? หรือ AMD ทำการตลาดอย่างมีคุณธรรมมากกว่า INTEL ?
    1.5 PHENOM มีปัญหา BUG มากกว่า/รุนแรงกว่า INTEL?

2. M/B DFI เปรียบเทียบกับ M/B ASUS (โดยรวมๆโดยทั่วไปในบางประเด็นที่พอจะเปรียบเทียบกันได้
    บ้างนะครับ)
    2.1 DFI ทนทานกว่า ASUS ?
    2.2 DFI ประกันแย่กว่า ASUS ? หรือ DFI ต้องรอเคลมนานกว่า ASUS ? หรือตัวแทนจำหน่าย
    DFI ย่ำแย่กว่าตัวแทนจำหน่าย ASUS ?
    2.3 DFI เวลาใช้งานแผ่นความร้อนน้อยกว่า/ระบายความร้อนได้ดีกว่า ASUS ?
    2.4 DFI OVERCLOCK ไปได้ไกลกว่า แต่ก็ทำได้ยากกว่า(ต้องใช้ความชำนาญมากกว่ามากกกกก
    เป็นพิเศษ) ASUS?
    2.5 DFI ราคามือสองดีกว่า(ราคาตกน้อยกว่า) ASUS ?
    2.6 DFI มีปัญหา BIOS, BUG น้อยกว่า ASUS ?
    2.7 M/B DFI LP UT 790FX เจ๋งเป้งกว่า M/B ASUS M3A32-MVP Deluxe /WiFi-AP
    ขอความกรุณาช่วยชี้แนะทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

ปล. ท่านใดจะมีข้อมูลอื่นเพิ่มเติม ผมก็ขอรบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by sompolli; 21 Mar 2008, 15:27:39.

เเล้วเเต่ศรัทธาครับ หุหุ

Comment

มานั่งฟังความเห็นท่านอื่นๆด้วยคนครับ

Comment

ใน 5 ปี - 10 ปี ยังไม่คิดจะอัพเครื่องใหม่อ่ะ ยกเว้นบอร์ดพัง ไม่เคลม ซื้อใหม่ 5555

Comment

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลย แต่ๆ ลุ้นอยู่เซียนๆๆๆ เค้ามาว่ายังไง

Comment

เรื่องซีพียูอยากให้ไปศึกษาเองครับ
            -----------------------------
            ส่วนเรื่องเมนบอร์ด แค่ยี่ห้อเทียบกันไม่ได้ครับ
            ถ้าจะเทียบ ต้องเทียบเป็นรุ่นๆไปเลยครับ คุณชอบตัวไหน แล้วจะเทียบกับตัวไหน
            ต้องระบุมาเลยครับ ตัวไหนของ asus ตัวไหนของ dfi
            ยี่ห้อนึงมีตั้งหลายรุ่นเทียบกันลำบากครับ

Comment

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
              แต่ก็ขอรบกวนผู้รู้ท่านอื่น กรุณาช่วยชี้แนะในที่นี้ทีนะครับ จะขอบคุณมากครับ

Comment

แล้วแต่ กำลังเงินเลยคับ + ความพึงพอใจ อีกหน่อย

โดยส่วนตัว ชอบ Amd คับ แต่ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

บอด ก็ DFI คับ ถึงจะไม่หรูมาก แต่ ลากไกล คับ

Comment

ผมคิดว่า Intel ต้องเปลี่ยนระบบ Front Side Bus เป็นแน่ เพราะมันเริ่มจะไม่เพียงพอเสียแล้วยิ่งถ้าการพัฒนาไปใช้ multi-gpu มากขึ้นเรี่ยๆ มันจามาจุกเป็นคอ***น เอ้ยคอขวด แต่ HTT ของ AMD คงจะอยู่ไปได้อีกพักใหญ่ๆเลยครับ ก็ต้องตัดสินใจว่าจาเลือก CPU หรือเลือกระบบที่ก้าวหน้ากว่า (FSB ใช้มาร่วมๆ 20 ปีแล้วมั้ง)

ส่วน MotherBoard นั้นผมเคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อมาแล้ว แต่ต่างเวลากันมากเกินไป ใช้ DFI ตอน AMD K6-III และใช้ ASUS มาตั้งแต่ Duron จนปัจจุบันใช้ P5B ตามความรู้สึกนะครับ ชอบ DFI มากกว่านิดเดียวจริงๆ แต่ ASUS ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่ากันเลย ส่วนการประกันก็ดวงใครดวงมันครับพูดยาก

Comment

ขอบคุณที่กรุณาสละเวลามาช่วยชี้แนะครับ
                    คือผมก็พอจะทราบครับว่า มีผู้ใช้ AMD ไม่ใช่น้อย ใช้เพราะใจรัก
                    แต่ก็อยากทราบว่า นอกจากเหตุผลใจรักหรือเจอมนต์เสน่ห็ของ AMD แล้ว
                    ยังมีเหตุผลอื่นใดอีกหรือไม่ที่ตัดสินใจเลือกใช้ AMD
                    อย่างเช่น ตามประเด็นที่ผมตั้งไว้ในกระทู้
                    รบกวนทีนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ใช้อยู่เพราะคุ้มราคาดีคับ 4หัว ตอนนี้ยังไม่ค่อยดี ยังมีปัญหาอยู่ แต่รอดูตัวที่แก้ L3 แล้ว เห็นได้ยินว่าดีกว่าเดิมพอสมควรทีเดียว

Comment

นั้นน่ะสิ

Originally posted by guru View Post
                        เรื่องซีพียูอยากให้ไปศึกษาเองครับ
                        ส่วนเรื่องเมนบอร์ด แค่ยี่ห้อเทียบกันไม่ได้ครับ
                        ถ้าจะเทียบ ต้องเทียบเป็นรุ่นๆไปเลยครับ คุณชอบตัวไหน แล้วจะเทียบกับตัวไหน
                        ต้องระบุมาเลยครับ ตัวไหนของ asus ตัวไหนของ dfi
                        ยี่ห้อนึงมีตั้งหลายรุ่นเทียบกันลำบากครับ
                        แค่เทียบรุ่นย่อยๆๆมันก็มึนแล้ว อิอิ

Comment

รอท่านอื่นๆมาช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
                          ขอบคุณครับ

Comment

เมื่อก่อนใช้ P4
                            ต่อไปจะใช้ Phenom

ไม่รู้ทำไมเหมือนกันครับ บอกไม่ถูกจริงๆแค่ "ชอบ"

Comment

นานาจิตตัง

Comment

Working...
                              X