Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุณรู้จักเกมส์ Need For Speed พอรึยัง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณรู้จักเกมส์ Need For Speed พอรึยัง?

เราเป็นคน หนึ่งที่ติดตามเกมส์นี้ตั้งแต่สมัย PC DOS และ PS1(เครื่องสีเทาใหญ่ๆ เลย) ประมาณ 12 ปี (ตอนเราอยู่ ม.1) แล้วละเลยอยากแบ่งปันว่าแต่ละภาคของ ซีรี่ Need For Speed มีอะไรบ้าง
    1 The Need for Speed (1994) 3DO(1994), PC (DOS) (1995), PlayStation (1996) Sega Saturn (1996)

2 Need for Speed II (1997) Playstation และ Need for Speed II Speacial Edition (PC)

3 Need for Speed: V-Rally (1997) Playstation,NFS: V-Rally Edition '99 (1999) PC, Nintendo 64

4 Need for Speed III: Hot Pursuit (1998) Playstation, PC

5 Need for Speed: High Stakes / Road Challenge (1999) Playstation, PC

6 Need for Speed: V-Rally 2 (1999) PlayStation, PC ,Sega Dreamcast

7 Need for Speed: Porsche Unleashed / Porsche 2000 / Porsche (2000) PlayStation, PC, Game Boy Advance

8 Motor City Online (2001) เฉพาะ PC

9 Need for Speed: Hot Pursuit 2 (2002) PlayStation 2, Xbox, GameCube แล้วก็ PC

และก็มาถึงภาคที่ชาว PC เมืองไทยรู้จักกันเป็นอย่างดี
    10 Need for Speed: Underground (2003) PlayStation 2, GameCube, Xbox, PC, Game Boy Advance

11 Need for Speed: Underground 2 (2004) GameCube, PS2, Xbox, PC, Game Boy Advance, Nintendo DS, โทรศัพท์มือถือ

12 Need for Speed: Underground Rivals (2005, เฉพาะ PlayStation Portable(PSP))

13 Need for Speed: Most Wanted (2005) PlayStation 2, GameCube, Xbox, Xbox 360, PC , Game Boy Advance, Nintendo DS, โทรศัพท์มือถือ, PSP

14 Need for Speed: Carbon (2006) PC, PlayStation 3, PlayStation 2, PSP, Wii, GameCube, Nintendo DS, GBA, Xbox 360, Xbox, โทรศัพท์มือถือ
    คงไม่ต้องลงรูปเยอะนะภาคนี้รู้จักกันดีอยู่แล้ว

จบ.....คุณแม่แสนจะปลื้ม วันนี้แค่นี้ก่อนะคะขอบคุณล่วงหน้าที่ติดตามอ่านคะ

โอเคนะ จุฟ ๆ . . .

Comment

V-rally เป็น NFS ด้วยเหรอ เพิ่งรู้นะเนี่ย เล่นเสร็จไปเป็นปีๆ ไม่เคยรู้ - -

Comment

รู้จักตั้งนานแต่กะลังจะหัดเล่น5555
        เอาcarbonเป็นภาคหัดเล่นเลย

Comment

ตำนานที่สุดยอดของNFSเลยหรอเนี้ย

Comment

โอ้ว ผมก็แฟนNFS เหมือนกันครับ

เอ่ออ รู้สึก V-Rally ไม่ใช่ NFS นะครับ แต่เอาเป็นว่าเป็นเกมส์ขับรถละกัน อิๆ
            เค้าลงประวัติไปแล้ว เด๋วขอลง Review ย่อ ของทั้งหมดที่เคยเล่นมาละกันครับ

พร้อมกันยัง...

เริ่มเลยนะคับ อิๆ

Need For Speed >> เกมที่พลิกโฉมวงการเกมขับรถทั่วโลก อันนี้ผมไม่ได้เล่น ตอนนั้นยังใช้ Dos กะ เครื่องกะหลั่วๆอยู่

Need For Speed 2 >> พัฒนามาจากภาค1

NFS 3 พลิกโฉมอีกครั้ง มีตำรวจเข้ามาแจม!!

NFS 4 High Stakes >> คราวนี้ได้เล่นแล้วววว อีก1รูปแบบของ Original Need For Speed คือการขับรถแข่งไปตามเมืองต่างๆ ที่มีวิวทิวทัศน์ที่สวยงาม พร้อมทั้งตำรวจอีกด้วย แล้วเราก็เล่นเป็นตำรวจได้ด้วย

NFS 5 Porsche2000/Porsche Unleashed >> พลิกโฉมอีกครั้ง เป็นการยกเครื่องใหม่หมดของเกมขับรถแบบ Simulation ยกเครื่องใหม่ทั้ง ระบบการขับ และ Graphic Engine แต่ยังคงความเป็น Original เช่นเคย คือขับรถไปตามเมืองต่างๆครับ รวมทั้งยังแต่งรถได้ทั้ง สี Vynils และ Number ข้างรถ แม้กระทั่งเครื่องก็ยังแต่งได้ด้วยนะครับ แล้วก็จูนได้ด้วย แถมโหมด อาชีพก็ยาวววววววสุดๆ เล่นกันเบื่อไปเลย การเล่นโหมดอาชีบ เราจะเล่นคล้ายๆกับไปตามประวัติศาสตร์ของ Porsche ครับเริ่มตั้งแต่ยุคแรกๆ ไปจนถึงยุคของ Porsche 911 GT และ Carrera ครับ และยังสามารถDownload รถพิเศษจาก EA มาเล่นได้ด้วย คือ Porsche 911 GT2 & GT9 แล้วก็ Porsche 939 และอีกคัน...จำไม่ได้อ่ะ
            ในโหมดอาชีพ เราจะเป็นนักขับจริงๆ รถเราก็สามารถพังได้จริงๆเช่นกัน ฉะนั้น ใครขับอย่างบ้าระห่ำ.. เล่นไม่จบแน่ๆ เพราะซ่อมรถทีไม่ใช่เงินน้อยๆครับ เกมนี่ออกแนว ซิ่งให้แรง ซิ่งให้เร็ว ซิ่งให้ปลอดภัย(บางคนเติมให้ แล้วใครมันจะทำได้!!!) อีก1Comment คือ ภาคนี้ตำรวจอู้งานครับไม่มีตำรวจ (คิดดูดิ ถ้ามีตำรวจแล้ว รถเรายังพังได้อีก มันจะมีใครเล่นจบไหมล่ะ)

NFS 6 Hot Pursuit 2 >> ตำรวจกลับมาแล้วววววว ในภาคนี้จะได้ขับแต่รถ Standard เท่านั้น Concept ก็ยัง Original เหมือนเดิม ขับแข่งกันตามเมืองต่างๆครับ ระบบรถพังได้ถูกถอดออกไป
            การเล่น ในโหมดอาชีพ เราจะต้องแข่งเพื่อสะสมแต้มไปเรื่อยๆ เพื่อเอาเงินไปปลดล็อคสนามหรือรถ ในโหมด Quick Race ครับ ภาคนี้เล่นเป็นตำรวจได้ด้วยเช่นกัน

ผ่านมา6ภาค เบื่อจะอ่านกันหรือยัง... ถ้ายัง ก็อ่านต่อ ถ้าเบื่อแล้ว ก็ลงไปอ่านเมนท์ล่างครับ...

ใน6ภาคที่แล้วมา จะมีแต่รถยุโรปกับSuper Car เท่านั้น(นับเฉพาะที่เป็น Original ยกเว้นที่ทำกันเองนะครับ) ต่อจากนี้ไป อะไรๆก็เปลี่ยนไปแล้ววว

NFS 7 Need For Speed : Underground ยกเครื่องอีกครั้ง ด้วยระบบการแต่งรถและ...N2O Nitrous Oxide ที่เหลือคงไม่ต้องพูดมาก รู้กันดีอยู่แล้ว นี่เป็นภาคแรกของNFSที่มีรถญี่ปุ่น(และเกาหลี) เข้ามาแจมในเกม พร้อมทั้งเริ่มมีเนื้อเรื่องเด่นชัดขึ้น ไม่ใช่แข่งไปเรื่อยๆตามสนามที่กำหนดมาให้อย่างเดิมแล้ว

NFS 8 NFS U2 นำU1 มายกเครื่องระบบกราฟฟิค(รองรับDirect X9) ระบบฟิสิกส์ และ ระบบการขับใหม่อีกครั้ง พร้อมด้วยการปรับแต่งรถอย่างละเอียด "Fine Tune" เนื้อเรื่องต่อมาจากภาค1 ที่เหลือ รู้ๆกันอยู่

NFS 9 Need For Speed : Mostwanted ครบรอบ10ปี Need For Speed ครับ ออกมา2รูปแบบ คือ รุ่นปกติ กับ Black Edition ในบ้านเรามีขายแต่ BE ครับ ถ้าเป็นเมืองนอกจะแบ่งเป็น2รุ่น แน่นนอนว่า BE แพงกว่าครับและมีการปรับแต่งให้เนื่อเรื่องนั้นเข้มข้นมากขึ้นครับ พร้อมทั้งตำรวจกลับมาทำงานเหมือนเดิมแล้ว (หลังจากอู้ไปอีก2ภาค) ด้วยความไฮเทคกว่าเดิม กลยุทธ์ที่หลากหลาย และเสียงวิทยุ ว ที่มีมากมายพร้อมทั้งเฉลยกลยุทธ์ของตัวเองออกมาด้วย(วางหนามไว้ตรงไหน พี่แกบอกหมด)

NFS 10 NFS Carbon : ไม่ต้องบอกแล้วหล่ะ กำลังเล่นกันอยู่นี่.. อิๆ

ขอจบ Review แต่เพียงเท่านี้ สวัสดีครับ

ปล. น่าจะมีแฟนพันแท้ Need For Speed เนาะ อิๆ

Comment

ผมเริ่มเล่นNFSตั้งแต่ภาค2คับ ภาคหนึ่งหาม่ายได้

Comment

ถ้าอยากได้ภาค1ต้องหาตามบิตนอกอ่ะครับ ผมเห็นว่ามีอยู่ แต่มันเล่นกะ Windows XP ไม่ได้อ่ะ ผมมีแผ่นแท้ตั้งแต่ High Stake(เล่นบน Win XP ไม่ได้เช่นกัน) จนถึง Most Wanted ยกเว้น Hot Persuit2 เพราะตอนนั้นยังไม่ได้อัพเครื่อง เล่นไม่ได้เลยไม่ซื้อ พออัพเครื่องเส็ด ของหมดซะงั้น.. ส่วนภาคใหม่ ยังไม่ได้ซื้อ ครับ

Comment

ผมก็ว่าอยู่ ว่า v-rally ไม่ใช่ เหอะๆ

Comment

มีหลายคนสงสัยว่า V-Rally เป็น NFS ด้วยเหรอ คำตอบคือ เป็น! เดิมที V-Rally ผลิตขึ้นที่ยุโรบโดยบริษัท Infogames จากทีมผู้พัฒนา Artari แต่เมื่อมันถูกซื้อไปที่อเมริกา โดย EA มันจึงถูกพัฒนาต่อโดย Eden Studio กลายเป็น NFS : V-Rally ยังไงละ (ในดรีมแคสใช้ชื่อ TestDrive V-Rally)

V-Rally 2

อันนี้ก็เหมือนกันนะ

Comment

ฉานเล่น Test Drive อ่ะ ภาคที่เป็น DOS ขับรถไปเรื่อย ๆ ซิ่งก็เจอจับ

Comment

เอ่อ .. ไม่ได้จะค้านอ่ะนะ แต่เท่าที่ดู มันคนละผู้ผลิตกันอ่ะครับ EA กะ Infogram เนี่ย แถมผู้พัฒนา NFS คือ EA Black Box อีกอย่าง ... รูปของท่านมานดู Photoshopมา ยังไงก็ไม่รู้อ่ะครับ.. อ่ะครับ ถ้าสมัยก่อนผู้พัฒนาทีมเดียวกะ Atariก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Comment

ก็ไม่ว่าอะไรนะคะที่ไม่เชื่อ งั้นลองไป search ดู Need For Speed V-Rally กับ Need For Speed : V-Rally 2
                          (เราไม่ได้ใช้ Photoshop ทำอะไรเลยนะ แต่เมื่อมันต่างที่อยู่ (หมายถึงเครื่องเกมส์) ชื่อมันจึงไม่เหมือนกัน)

******** V-Rally ถูกซื้อไปพัฒนาต่อจึงกลายเป็น Need For Speed V-Rally!!!!!!!!

หากคุณไม่เชื่อเราขอท้าให้คุณพิสูจน์
                          Last edited by Artemis; 30 Nov 2006, 23:15:21.

Comment

เริ่มรู้จักก็Hot Pursuit 2นี่แหละ
                            อย่าเถึยงกัน ส่งเมลล์ไปถามEAเลย

Comment

โอ้ว ได้ความแล้วครับ มันเป็น NFS ครับ แต่ว่าไม่ได้ลงPC .. ปกติเล่น PC อ่ะ เลยไม่รู้

ความรู้ใหม่ครับ

จดๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X