Page 1 of 2 1 2 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ตัวรับ WiFi ใช้แบบไหนดีครับ !!!

OverclockZone Member joek3's Avatar

Default ตัวรับ WiFi ใช้แบบไหนดีครับ !!!

อยากทราบว่าผมควรจะใช้ตัวรับ WiFi แบบไหน อย่างไรดีครับ

พอดีว่าย้ายหอพักมา อยู่ชั้น9 และต้องการที่จะใช้ Internet WiFi ของ True Ais..อื่นๆ

แต่ทีนี้ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพื่อที่จะได้เล่นเน็ตของผู้ให้บริการดังกล่าวได้เร็วขึ้น

พื้นที่ที่ผมพักนั้น ไม่แน่ใจว่ามีสัญญาณ WiFi รึเป่ล่า แต่ ***งๆ ออกไปประมาณ200-800 เมตรนั้นมีสัญญาณ

แล้วผมจะต้องใช้ตัวรับสัญญานแบบไหนดี และราคาเท่าไหร่ได้ครับอีกอย่างถ้าเราได้สัญญาณที่เร็วแล้วผมจะเอา WiFi นี้มา

โหลดบิทได้ไหมครับ

ผมใช้ PC น่ะครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
    Last edited by joek3; 22 May 2012 at 10:58:57.

OverclockZone Member bizkitshow's Avatar
    Samutprakarn-bkk

ก่อนอื่นน่าจะต้องหา Usb wifi มาลอง Scan ดูก่อนละว่าตรงที่อยู่รับได้ถึงใหม สัญญาณแย่ขนาดใหน ค่อยกำหนดรุ่น

ส่วนตัวเคยใช้ของพวก Usb แบบที่มีเสา ก็แรงดี ราคาตามคุณภาพ 500-1000+

เรื่อง bit น่าจะโหลดได้นะครับ ถ้าใช้ของ True

OverclockZone Member joek3's Avatar

ขอบคุณครับ อีกอย่าง ถ้าเกิดมีสัญญาณประมาณ ผมควรเลือกตัวรับแบบไหนดี ยี่ห้ออะไร ถึงจะทำให้สัญญาณเสถียรๆ มีประสิทธิภาพครับ
    งบ 1000-2000

OverclockZone Member

ผมใช้แบบเสา ไม่ส้ถียร แต่ใช้แบบจาน สเถียร
    -51 db download 8-9m หรือ 800-980kbs

net true wifi 100/m

เอาจานผันไปที่เสาเลย เหอะฯ จับได้ 54 mbs บางทีตกมาที่ 48

โหลดบิต เต็มอัตรา ปถม แชร์ wifi ต่อ ทั้งบ้าน

ใช้ คอมฟอท 3000mw

"คลิ๊กแวะชมสินค้าที่เว็บได้นะครับ"

"สินค้ากระทู้หลัก@OCZ"

แบบจานที่ใช้ รับส่ง ได้ระยะเท่าไหร่ ราคา?
    แล้วอีกอย่างที่หอผมเขาไม่ให้ติดเน็ต มันจะไม่เกิดปัญหาอะไรไหมครับ ถ้าซื้อมาติด

OverclockZone Member bizkitshow's Avatar
    Samutprakarn-bkk

Quote Originally Posted by joek3 View Post
    แบบจานที่ใช้ รับส่ง ได้ระยะเท่าไหร่ ราคา?
    แล้วอีกอย่างที่หอผมเขาไม่ให้ติดเน็ต มันจะไม่เกิดปัญหาอะไรไหมครับ ถ้าซื้อมาติด
    ไม่น่ามีปัญหานะครับ ไม่ได้เจาะตึกหรือทำอะไรกับตัวอาคาร

มันมีสองแบบ
    Wifi เดือนละ 100
    กับเนตไร้สาย โปรจะเป็นแบบเดียวกับเนตบ้าน 590.-

แบบ Wifi ลุ้นเอา ดีบ้าง-แย่บ้าง แล้วแต่ว่าแถวนั้นคนใช้มาก-น้อย
    แบบ 590.- ใช้งานได้ลื่นกว่า แต่ต้องไปถามศูนย์เอาว่าแถวนั้นใช้ได้ไหม (น่าจะมีของ TOT,AIS,3BB)

Wifi ซื้ออุปกรณ์มารับสัญญาณเอง ซื้อ ID,Password เอา
    พวก 590.- ต้องให้ช่างมาติดให้ ซื้อเองไม่ได้

ขอบคุณมากครับ ถ้าซื้อ ยี่ห้อไหนดีครับ งบ 1000-2000

OverclockZone Member young1's Avatar

แนะนำAlphaจากไต้หวัน ราคาที่พันทิพประมาณ๙ล้อย ใช้ง่าย แรงดี

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

เอาแบบแรงระดับโลก Outdoor ก็ Nano station M2 630mW Outdoor ต่ออกนอกบ้าน รับแล้วเสียบเข้าสายแลน จะแรงไปไหน เหอๆ

แต่เกินงบ 3200+

ขอบคุณครับ

สมุทรปราการ,อนุสวรีย์ชัย

ก่อนอื่นผมใช้ เนต utra truewifi 100/ เดือน ถูกมาาาาาก วัดได้สูงสุดถ้าหาจุดรับสัญญาณดีๆ 10 เมก หมูๆเลย

แบบ 1.Alfa รุ่น AWUS036NH 2000mw + เสา 9 dbi รุ้นนี้ก็ ok ผมใช้อยู่ รับ wifi n ได้ครับถ้าที่ truewifi ปล่อย n มาแต่ส่วนมากจะปล่อย g ถ้าในกรุงเทพ ส่วนใหญ่เป็น n และแต่ผมใช้ใช้เสาเดิมเสถียรดี

หรือจะซื้อ router r36 มา ทำ ap กระจาย wifi ในหอ

alfa ราคา ไม่เกิน 1,000 ส่วนเสาราคา อย่างดี ไม่เกิน 500 อย่างจีนๆ ก้อ 200-300 บาท ครับ ไม่น่าจะเกิน 1,500 มีงบเท่านี้ต้องจัดเลย

*******************************************************************************

แบบ 2. ซื้อ linksys wrt54gl < อัพ fw : dd-wrt v24 เท่านั้น >มารับสัญญาณ wifi แล้วมาปล่อยในหออีกที คือ <repeater>

นี่วิธีทำ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=34

อันนี้เคยใช้อยู่เสถียรดีถ้าอยู่ไกลๆแนะนำเปลี่ยนเสา ปัญหา ไอ้ตัว linksys wrt54gl รับได้แค่ g เนตวิ้งเต็มที่ 3 เมก

*****************************************************************************

แบบ 2.1 ซื้อ linksys wrt160nl < อัพ fw : dd-wrt v24 เท่านั้น > มือหนึ่งแพงมือ 2 หายาก>> มา รับสัญญาณ wifi แล้วมาปล่อยในหออีกที

วิธีทำ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...5&p=7800#p7800

อันนี้ปัจจุบันผมใช้อยู่ ข้อดีเร็วเต็มประสิทธิภาพ เพราะรับสัญญาณ n จาก truwifi ปล่อยมา ซึ่ง wrt54gl รับได้แค่ g ข้อเสียหาซื้อยากและราคาแพง

******************************************************************************

แบบ 3. การติดตั้งอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 แบบ Station Router Mode กับ truewifi ระยะ 500-1000 เมตร

แบบนี้น่าจะชัวสุดแพงสุด - -"

วิธีทำ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=1444

แบบนี้ไม่เคยลองไม่มีตัง = ="

****************************************************************************

เป็นเพียงแค่การแชร์ประสบการณ์เท่านั้น ไม่ใช้ GURU ^-^"

**รูปแค่ตัวอย่างนะของจริงกดเข้าไปดูใน link วิธีทำเลย :]
    Last edited by benzybucc; 25 May 2012 at 09:30:45.

Quote Originally Posted by benzybucc View Post
    ก่อนอื่นผมใช้ เนต utra truewifi 100/ เดือน ถูกมาาาาาก วัดได้สูงสุดถ้าหาจุดรับสัญญาณดีๆ 10 เมก หมูๆเลย

แบบ 1.Alfa รุ่น AWUS036NH 2000mw + เสา 9 dbi รุ้นนี้ก็ ok ผมใช้อยู่ รับ wifi n ได้ครับถ้าที่ truewifi ปล่อย n มาแต่ส่วนมากจะปล่อย g ถ้าในกรุงเทพ ส่วนใหญ่เป็น n และแต่ผมใช้ใช้เสาเดิมเสถียรดี

alfa ราคา ไม่เกิน 1,000 ส่วนเสาราคา อย่างดี ไม่เกิน 500 อย่างจีนๆ ก้อ 200-300 บาท ครับ ไม่น่าจะเกิน 1,500 มีงบเท่านี้ต้องจัดเลย

แบบ 2. ซื้อ linksys wrt54gl < อัพ fw : dd-wrt v24 เท่านั้น >มารับสัญญาณ wifi แล้วมาปล่อยในหออีกที คือ <repeater>

นี่วิธีทำ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=34

อันนี้เคยใช้อยู่เสถียรดีถ้าอยู่ไกลๆแนะนำเปลี่ยนเสา ปัญหา ไอ้ตัว linksys wrt54gl รับได้แค่ g เนตวิ้งเต็มที่ 3 เมก

แบบ 2.1 ซื้อ linksys wrt160nl < อัพ fw : dd-wrt v24 เท่านั้น > มือหนึ่งแพงมือ 2 หายาก>> มา รับสัญญาณ wifi แล้วมาปล่อยในหออีกที

วิธีทำ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...5&p=7800#p7800

อันนี้ปัจจุบันผมใช้อยู่ ข้อดีเร็วเต็มประสิทธิภาพ เพราะรับสัญญาณ n จาก truwifi ปล่อยมา ซึ่ง wrt54gl รับได้แค่ g ข้อเสียหาซื้อยากและราคาแพง

แบบ 3. การติดตั้งอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 แบบ Station Router Mode กับ truewifi ระยะ 500-1000 เมตร

แบบนี้น่าจะชัวสุดแพงสุด - -"

วิธีทำ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=1444

แบบนี้ไม่เคยลองไม่มีตัง = ="

เป็นเพียงแค่การแชร์ประสบการณ์เท่านั้น ไม่ใช้ GURU ^-^"

***ถ้าอยากดูรูปเดียวลงให้
    ขอบคุณมากครับ ถ้ามีรูปประกอบจะดีมากเลยครับ แล้วอีกอย่าง ผมยังไม่ค่อยมีความรู้มาก หากผมได้งสัญญาทรูมาแล้วมาปล่อยใช้ภายในห้องด้วย ผมต้องทำอย่างไรบ้าง แนะนำวิธีการด้วยครับ

ได้ครับเดียวลงรูปให้ครับจะได้เห็นภาพ

ลงรูปให้แล้วลองตัดสินใจดูสะดวกแบบไหน ราคาไหน

Quote Originally Posted by benzybucc View Post
    ลงรูปให้แล้วลองตัดสินใจดูสะดวกแบบไหน ราคาไหน
    ขอบคุณมากครับ ปัญหาอีกอย่างคือ ถ้าผมเลือกแบบใดแบบหนึ่งมาแล้ว

ปัญหาคือผมยัง Set ค่าต่างๆ และ ติดตั้งยังไม่เป็นเลยครับ รบกวนถ้าช่วยได้ ขอรายละเอียดแบบชัดเจนได้ไหมครับ (ขอเยอะไปและ)

ขอบคุณมากครับ

ผมสนใจแบบ การติดตั้งอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 แบบ Station Router Mode กับ truewifi ระยะ 500-1000 เมตร

เพราะดูแล้วน่าจะชัวสุด และความเร็วก็น่าจะเสถียรอยู่ งบประมาณ3500พอไหมครับ

บอกชื่อ รุ่น ยี่ห้อมาเลยครับ และจะเอาไปใช้งานแบบไหน ระบุมาเลยครับ

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้หรอกครับมีแต่ประสบการณ์เล็กๆน้อย ๆ ที่เคยทดลองครับ :]

Quote Originally Posted by joek3 View Post
    ผมสนใจแบบ การติดตั้งอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 แบบ Station Router Mode กับ truewifi ระยะ 500-1000 เมตร

เพราะดูแล้วน่าจะชัวสุด และความเร็วก็น่าจะเสถียรอยู่ งบประมาณ3500พอไหมครับ

น่าจะพอครับลองดูในเวบดูครับเพื่อมีคนขายอยู่ แต่แนะนำมีงบขนาดนี้ซื้อมือหนึ่งเลยครับ :] ส่วนการ Set ค่าต่างๆ ใน link บอกละเอียดสุดแล้วครับ

ถ้าทำได้ก็เจ๋งครับ เดือนละ 100 ได้ความเร็วถึง 10 เมก :]

บอกชื่อ รุ่น ยี่ห้อมาเลยครับ และจะเอาไปใช้งานแบบไหน ระบุมาเลยครับ

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้หรอกครับมีแต่ประสบการณ์เล็กๆน้อย ๆ ที่เคยทดลองครับ :]
    http://www.wificool.com/PD370113-%E0...E0%B8%87_.html

http://www.wificool.com/PD326706-%E0...%E0%B8%AA.html (อันนี้จะต้องตั้งเสาร์ไหมครับ ผมพักอยู่หอพักชั้น9)

ประมาณนี้ครับ

Page 1 of 2 1 2 LastLast

Bookmarks

Bookmarks