Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเยอะ เกี่ยวกับจอ LCD คับ ช่วยที !! ด่วนน~*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเยอะ เกี่ยวกับจอ LCD คับ ช่วยที !! ด่วนน~*

1) ตัว DELL sp2208wpf (ตัวจอกระจก) กับ HP w2207h 2 ตัวนี้ตัวไหนแหล่มกว่ากันอ่ะคับ เพราะว่าจะไปซื้อแว้ว commart มรืนนี้ แต่ขอหาข้อมูลก่อนอ่ะคับ

2) แล้วปกติ จอ DELL กะ HP ประกันกี่ปีอ่ะคับ

3) Contrast เนี้ย ยิ่งตํ่า ดี หรือ สูง ดี อ่ะคับ เช่น 5000:1 , 3000:1 อ่ะคับ

4) HDMI มันจำเป็นมั๊ยคับ แล้วดียังไงม่าง เพราะรู้สึกการ์ดจอใหม่ๆ มันจะรองรับ port HDMI ด้วย ดีกว่า DVI ยังไง

5) และไอพวก 5 ms 2ms นี้คืออะไรอ่ะคับ

6) DELL SP2208WFP กับ Dell 2208 WFP Ultra Sharp 22 Wide Screen Panel TN มันต่างกันยังไงหรอคับ ราคาก็ไล่ๆกัน

HP

DELL

Last edited by Fon589; 22 Mar 2008, 03:55:58.

ชอบของ DELL ดูไฮไซดีครับ

Comment

มีความเห็นอื่นม่ะคับ อยากได้หลายๆความเห็น

Comment

ส่วนตัวชอบ HP ครับ

Comment

Dell ประกัน 5 ปี
          HP ประกัน 1 ปี

Comment

ชอบ w2207h แต่ อยากได้ประกัน dell - -*

Comment

เห็นท่าน fon589 แล้วเหมือนเห็นกระจกสะท้อนเหงาตัวเองเลยคับ แต่ของผมนี้เป็นกรณี 24 นิ้ว เหอะๆ ลังเลเหมือนกันคับ ทั้งสองยี่ห้อนี้ จุดที่ทำให้ลังเลคือประกันคับ เป็นจุดหักเหมากๆ ส่วนตัวผมชอบ HP คับผมว่ามันแสดงภาพที่ถูกใจผมมากๆ แต่ปัญหาคือประกันไม่ถูกใจผมเอาสะเลยนี้สิ ประกันแค่ปีเดียว แถมไม่ง้อลูกค้าด้วยนะคับ ถ้าคิดจะไปซื้องานคอมมาร์ท บูทมันไม่ค่อยจะแคร์หรอกคับ เพราะว่า hp มันต้องการขายเป็นเซ็ท คือต้องซื้อคอมด้วยกะจอด้วย มันถึงจะมีของแถม มีโปรโมชั่นผ่อน 0% มะวานผมไปมา รู้สึกแย่มาก นึกว่าจะได้ของแถมเล็กๆน้อยๆบ้างก็ยังดี ผมว่าถ้ามันทำประกันเพิ่มอีกสองปีเป็นประกันสามปีจะดีมากเลยนะ แพงขึ้นมาอีกหน่อยก็ได้ไม่ว่า อย่างน้อยก็ทำให้เรารู้สึกสบายใจกันมากกว่าประกันเพียงปีเดียว (เหมือนรู้สึกจะถูกตัดหางปล่อยวัด ภายในหนึ่งปียังไงยังงั้นเลยคับ) ส่วนในตัวจอของ dell ในเรื่องชื่อเสียงก็ เป็นที่ประจักษ์กันอยู่แล้ว ว่าดีนักดีหนา แต่ปัญหาที่คุณกำลังเจออยู่ซึ่งเหมือนกับผมก็คงเรื่องเรายังไม่ได้เจอตัวจริงกันเลยใช่ไหมคับ อย่าง HP เนี้ยเดินไปพันทิพย์ก็เจอแน่นอน แต่จอdell นี้ หายากจริงคับ ไม่ได้พบไม่ได้เจอกันง่ายๆ เหอะๆ ขนาดเมื่อวานผมไปงานคอมมาร์ทกะว่าจะได้ไปปิ๊งๆสักหน่อยมันยังไม่มีมาโชว์เลยคับ ส่วนใหญ่เน้นไปทางโน๊ตบุคสะมากกว่า นั้นยิ่งทำให้ผมเกิดปัญหามากขึ้นไปอีก ว่าจะเอาตัวใดระหว่าง ไม่เคยเห็นหน้าเห็นตา แต่อยู่ดูใจกันนาน 5 ปี แต่ค่าสินสอดแพ๊ง แพง กับอีกตัว เจอกันมาแล้วสัมผัสกันมาแล้ว แต่อยู่ดูใจกันแค่ ปีเดียว ค่าสินสอดก็ถูกกว่า แต่สินสอดของผมกับของท่านที่กำลังจะซื้อต่างกันเยอะ เพราะผมดูตัว 24 นิ้ว ส่วนท่านเล็ง 22 นิ้ว ราคาที่ผมได้ HP 2408h ประมาณ 15000 ส่วน dell 24 ประมาณ 22000 ส่วนของท่านก็ประมาณ HP 10900 dell ถ้าเป็นรุ่น 2208 ก็ 10500 แต่ถ้ารุ่น sp มีกล้องมาด้วยและเป็นจอกระจก ก็ 11500 ราคาต่างกันไม่มากคับ ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเลือก ของ dell ตัวที่มีกล้องเพราะเป็นจอกระจกที่ผมอยากได้แล้วก็มีกล้องมาให้ด้วย แล้วมีพอร์ต hdmi อีกด้วยซึ่งจะทำให้การแสดงผลมีคุณภาพมากกว่า dvi แถมประกันยาวนาน อีก ห้าปี น่าสนมากคับ

ขอโทษที่ แพล่มนานไปหน่อย ตอนนี้กำลังเครียดจริงๆ เหอะๆ เลยยืมกระทู้ท่านมาระบาย เพราะเห็นกำลังลังเลเหมือนๆ แหะๆ

Comment

เลือกประกัน 5 ปีโลดครับ ใช้จนคอมพัง แต่จอยังไม่หมดประกัน

Comment

เหอ เหอ ตอนนี้ผมเหลือแค่สองตัวเลือกแล้ว ระหว่าง hp w2207h กับ dell sp2208wfp

เลือกอันไหนดีเนี้ย จอ hp สวยยยยย ~ ประกัน dell แจ่ม - -

Comment

ถ้าเป็น 2 รุ่นนี้ผมเลือกเดลคับ

Comment

ผมก็ว่าจะสอย SP2208wfp ครับ แต่ก็ลังเลใจ ว่าจะเอาอะดีระหว่างจอ กะ notebook - - เพราะตังไม่พอ 555+

Comment

ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ ของผมนั้นใช้ HP w1907 ประกัน 1 ปีครับ (ตัดใจซื้อเพราะ Design สวย)

1) ​ตัว​ DELL sp2208wpf (ตัวจอกระจก) ​กับ​ HP w2207h 2 ​ตัวนี้ตัวไหนแหล่มกว่า​กัน​อ่ะคับ​ ​เพราะ​ว่า​จะ​ไปซื้อแว้ว​ commart ​มรืนนี้​ ​แต่ขอหาข้อมูลก่อนอ่ะคับ----ดูจากDesign แล้ว ผมว่า Dell นะ

3) Contrast ​เนี้ย​ ​ยิ่งตํ่า​ ​ดี​ ​หรือ​ ​สูง​ ​ดี​ ​อ่ะคับ​ ​เช่น​ 5000:1 , 3000:1 ​อ่ะคับ ------ยิ่งสูงยิ่งดีกว่าครับ

5) ​และ​ไอพวก​ 5 ms 2ms ​นี้คืออะ​ไรอ่ะคับ -----มันคือ Response Time ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ

Comment

Originally posted by bangkoker View Post
                          ไม่เคยเห็นหน้าเห็นตา แต่อยู่ดูใจกันนาน 5 ปี แต่ค่าสินสอดแพ๊ง แพง กับอีกตัว เจอกันมาแล้วสัมผัสกันมาแล้ว แต่อยู่ดูใจกันแค่ ปีเดียว ค่าสินสอดก็ถูกกว่า
                          ถูกต้องเลยค๊าบบ ผมก็เห็นมาเหมือนกัน HP โดนมากๆ คมกริบ ใสปิ๊ง เลยชอบมากๆ แต่ประกันมันไม่ไหวอ่า 1 ปีมันแปปเดียวเอง
                          DELL ผมก็สนมากเช่นกัน แต่ข้อเสียติด นิ๊ดเดียวจริงๆ คือไม่เคยเห็นหน้าตา ได้แต่ได้ยินสรรพคุณของมัน ไม่เคยได้เห็น ได้สัมผัส ต้องซื้อไปใช้แล้วถึงรู้ -*-

Comment

DELL มันประกันดีครับ

มีปัญหารับส่งถึงบ้าน

Comment

ตกลง ผมจอง DELL ไว้แล้วอ่ะคับ ตอนนี้ ขอบคุณทุกท่านมาก สำหรับคำตอบ
                              ก็ลองดูกะ DELL ซักคั้งล่ะกัน หวังว่าคงไม่ทำให้ผิดหวัง

Comment

Working...
                              X