Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกิดอะไรขึ้นช่วยด้วยครับ P7n platinum

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกิดอะไรขึ้นช่วยด้วยครับ P7n platinum

พึ่งได้มาวันนี้ ก็ประกอบลงเครื่องเรียบร้อย คือก่อนหน้านี้ ใช้ 965p-ds3 ก็ไม่มีปัญหาอะไร อุปกรณ์เหมือนเดิมทุกอย่างเปลี่ยนแต่บอร์ดครับ
    สเปค
    cpu: e6300
    Ram: corsair xms2 DHX 2x1GB 800
    VGA: Evga 8800gt ssc
    HDD: WD 500 GB aaaks
    Creative x-fi music Extreme
    PSU: CoolerMaster real power 450w

ประมาณนี้นะครับ อาการคือ
    ประกอบเสร็จเปิดไฟ กดปุ่มพาวเวอร์ ทุกอย่างทำงานครับ แต่ไม่มีภาพขึ้น คือมันไม่บูตเข้าไบออส เลยครับ ไม่มีเสียงอะไรทั้งนั้น อย่างนี้คือ D.O.A หรือเปล่าครับ หรือเมนบอร์ดมันไม่ซัพพอร์ต cpu

แล้วมันซัพพอร์ต e8400 มั๊ยครับ ของจะส่งมาเร็วๆนี้แล้ว จะได้เตรียมตัวถูก

แล้วมันมีช่องให้เสียบไฟ 8pin ใกล้ๆ กับ cpu มันจำเป็นต้องเสียบมั๊ยครับ เพราะผมไม่ได้เสียบมันไว้
    Last edited by terquila; 3 Sep 2008, 17:22:45.

ชิบเซตตัวนี้ซับพอร์ดกับซีพียูของท่านแน่นอนครับ

แต่สาเหตุนั้นมาจาก สาย 8 พิน ที่ท่านถามนะละครับ

เพราะท่านไม่ได้เสียบเลยก็เลยเกิดปัญหานี้ขึ้นมา

ปรกติต้องเสียบนะครับ ถ้าในขาวเวอร์รุ่นเก่าๆก็จะเป็นหัว 4 พินก็เสียบได้

ถ้าเป็นพาวเวอร์รุ่นใหม่ๆก็จะเป็น 8 พินมาให้เลยครับ

จะเป็น 4 หรือ 8 พินก็ต้องเสียบนะครับผม

ปล.เมนบอร์ดตัวนี้ท่านสั่งมาจากนอกเลยเหรอครับนิ อิอิ

Comment

ขอบคุณมากครับ ตอบได้รวดเร็วทันใจ ผมอยู่ที่เนเธอร์แลนด์นะครับ พาวเวอร์ผมมีแค่ 4 pin ก็เสียบใช่มั๊ยครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Originally posted by terquila View Post
        ขอบคุณมากครับ ตอบได้รวดเร็วทันใจ ผมอยู่ที่เนเธอร์แลนด์นะครับ พาวเวอร์ผมมีแค่ 4 pin ก็เสียบใช่มั๊ยครับ ขอบคุณมากๆครับ
        4 พินก็เสียบได้ครับผม

Comment

ต้องเสียบครับ ติดหรือยังหว่า
          มาแลกกับ NEO2 FR ผมไหมครับ เอิ๊กๆ

Comment

ติดแล้วครับ แต่ยังงงกับการเซต bios อยู่ พึ่งได้ e8400 มาเมื่อวันก่อน ว่าจะไปที่ 4 GHz ซะหน่อย ไปๆ มาๆ ได้แค่ 3.6 เข้าวินโดว์ซักพักแล้วค้างด้วย ยังไม่ค่อยชินกับ bios เท่าไหร่ครับ เพราุะเคยใช้แต่ Gigabyte ณ ตอนนี้เลยเล่นแบบเดิมๆ อยู่ แต่ก็เร็วกว่า e6300 มากครับ ยังคงหาทาง ไปเรื่อยๆ กูเกิ้ลมา สอง วันละ ตาลายอย่างแรง ใครพอมีคำแนะนำ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ จักเป็นพระคุณ

Comment

ซื้อจากที่ไหนมา

[QUOTE=terquila;2337587]พึ่งได้มาวันนี้ ก็ประกอบลงเครื่องเรียบร้อย คือก่อนหน้านี้ ใช้ 965p-ds3 ก็ไม่มีปัญหาอะไร อุปกรณ์เหมือนเดิมทุกอย่างเปลี่ยนแต่บอร์ดครับ
              สเปค
              Ram: corsair xms2 DHX 2x1GB 800
              PSU: CoolerMaster real power 450w

ประกอบเสร็จเปิดไฟ กดปุ่มพาวเวอร์ ทุกอย่างทำงานครับ แต่ไม่มีภาพขึ้น คือมันไม่บูตเข้าไบออส เลยครับ ไม่มีเสียงอะไรทั้งนั้น อย่างนี้คือ D.O.A หรือเปล่าครับ หรือเมนบอร์ดมันไม่ซัพพอร์ต cpu

แล้วมันซัพพอร์ต e8400 มั๊ยครับ ของจะส่งมาเร็วๆนี้แล้ว จะได้เตรียมตัวถูก

แล้วมันมีช่องให้เสียบไฟ 8pin ใกล้ๆ กับ cpu มันจำเป็นต้องเสียบมั๊ยครับ เพราะผมไม่ได้เสียบมันไว้[/QUOT

ซื้อจากที่ไหนมาครับ สวยดีอยากได้ค่ะ ราคา ? ครับ

Comment

[QUOTE=hanaka;2354995]
                Originally posted by terquila View Post
                พึ่งได้มาวันนี้ ก็ประกอบลงเครื่องเรียบร้อย คือก่อนหน้านี้ ใช้ 965p-ds3 ก็ไม่มีปัญหาอะไร อุปกรณ์เหมือนเดิมทุกอย่างเปลี่ยนแต่บอร์ดครับ
                สเปค

แล้วมันมีช่องให้เสียบไฟ 8pin ใกล้ๆ กับ cpu มันจำเป็นต้องเสียบมั๊ยครับ เพราะผมไม่ได้เสียบมันไว้[/QUOT

ซื้อจากที่ไหนมาครับ สวยดีอยากได้ค่ะ ราคา ? ครับ
                ผมไม่ได้อยู่ประเทศไทยครับ ผมซื้อจากเวปออนไลน์ที่นี่เอา ตอนแรกว่าจะรอ p45 แต่รอไม่ไหวสอยไอ่นี่มาก่อนดีกว่า pci-x เป็น 2.0 ด้วย เลือกแถมราคาไม่แพง เห็นคนในบอร์ดนี้ บอก MSI ถูกแรงทน เลยเลือก MSI ครับ

Comment

[QUOTE=terquila;2355679]
                  Originally posted by hanaka View Post

ผมไม่ได้อยู่ประเทศไทยครับ ผมซื้อจากเวปออนไลน์ที่นี่เอา ตอนแรกว่าจะรอ p45 แต่รอไม่ไหวสอยไอ่นี่มาก่อนดีกว่า pci-x เป็น 2.0 ด้วย เลือกแถมราคาไม่แพง เห็นคนในบอร์ดนี้ บอก MSI ถูกแรงทน เลยเลือก MSI ครับ

Comment

หลังจากลองคลอก มานาน เจอจอฟ้ามานาน จนหาจุดลงตัวได้ รัน orthos ผ่าน 8 ชั่วโมง แต่งงกับการจ่ายไฟมากๆเหมือนกัน ผมต้องปรับไป 2.000 เลยอะ แต่ดูใน cpu-z มันจ่ายไฟให้ แค่ 1.3 กว่าๆ เอง อีกสักพักคงลอง 4 GHZ แต่ไม่รู้จะจ่ายไฟพอมั๊ย เพราะ ใน bios มันจ่ายไฟสูงสุด 3.000

ผลทดสอบครับ
                    Last edited by terquila; 3 Sep 2008, 17:22:45.

Comment

หลังจากลองคลอก มานาน เจอจอฟ้ามานาน จนหาจุดลงตัวได้ รัน orthos ผ่าน 8 ชั่วโมง แต่งงกับการจ่ายไฟมากๆเหมือนกัน ผมต้องปรับไป 2.000 เลยอะ แต่ดูใน cpu-z มันจ่ายไฟให้ แค่ 1.3 กว่าๆ เอง อีกสักพักคงลอง 4 GHZ แต่ไม่รู้จะจ่ายไฟพอมั๊ย เพราะ ใน bios มันจ่ายไฟสูงสุด 3.000

ผลทดสอบครับ

Comment

update ผล ครับ สำเร็จแล้ว e8400 ที่ 4 GHz ด้วยไฟ 0.275 แต่จ่ายออกมาที่ 1.4 กว่า เอาไว้เป็นวิทยาทาน ของคนกำลังจะซื้อนะครับ

ก็ถือว่าเป็นบอร์ด ที่ solid ทีเดียวครับ ถ้าไม่นับ ภาคจ่ายไฟ ที่แปลกๆ ที่ได้กล่าวข้างต้น (หรือบางทีอาจเป็นเพราะบอร์ดผมไม่ดีก็ได้นะครับ) ทุกอย่างถือว่าทำมาได้ดี คุ้มราคาครับ ทนเสถียร แรง ครับ เพราะที่อ่านๆมา มันจะยากครับถ้าจะเข็น e8400 ไปที่ 4 GHz ด้วย 750i โดยไม่มีปัญหา จากที่อ่านๆมา

เพราะจากที่หาข้อมูลมา ก่อนเลือกซื้อ จะมีของ ASUS ด้วยที่มี nforce750i แต่มีหลายคนบ่นว่ามีปัญหา
                        นี่เป็นอีกเหตุผลที่เลือก MSI แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ

อีกค่ายที่น่าสนใจก็จะเป็น EVGA ครับ แต่บอร์ดมันไม่ค่อยสวย

เข้าใจคนในบอร์ดนี้แล้วครับว่าทำไมต้อง MSI

Comment

MSI อีกเสียงครับ พี่น้อง...........

Comment

MAI อีกแรงละกาน

Comment

update ผล ครับ สำเร็จแล้ว e8400 ที่ 4 GHz ด้วยไฟ 0.275 แต่จ่ายออกมาที่ 1.4 กว่า เอาไว้เป็นวิทยาทาน ของคนกำลังจะซื้อนะครับ

ก็ถือว่าเป็นบอร์ด ที่ solid ทีเดียวครับ ถ้าไม่นับ ภาคจ่ายไฟ ที่แปลกๆ ที่ได้กล่าวข้างต้น (หรือบางทีอาจเป็นเพราะบอร์ดผมไม่ดีก็ได้นะครับ) ทุกอย่างถือว่าทำมาได้ดี คุ้มราคาครับ ทนเสถียร แรง ครับ เพราะที่อ่านๆมา มันจะยากครับถ้าจะเข็น e8400 ไปที่ 4 GHz ด้วย 750i โดยไม่มีปัญหา จากที่อ่านๆมา

เพราะจากที่หาข้อมูลมา ก่อนเลือกซื้อ จะมีของ ASUS ด้วยที่มี nforce750i แต่มีหลายคนบ่นว่ามีปัญหา
                              นี่เป็นอีกเหตุผลที่เลือก MSI แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ

อีกค่ายที่น่าสนใจก็จะเป็น EVGA ครับ แต่บอร์ดมันไม่ค่อยสวย

เข้าใจคนในบอร์ดนี้แล้วครับว่าทำไมต้อง MSI

ลองดูไบออสจาก
                              http://www.overclock3d.net/reviews.p..._motherboard/4
                              สรุป บอร์ดตัวนี้มันเพิ่มไฟได้ 1.3-1.6875v ครับ
                              และตัวเลขที่ท่าน จขกท บอกว่า 0.275 คือตัวเลขที่บวกเพิ่มขึ้นจาก defualt ครับ
                              ซึ่ง defualt น่าจะอยู่ที่ 1.3 หรือ 1.35 ครับ

แต่ฟังจากที่บอกถ้าเซ็ทไว้ 1.3+0.275 แต่จ่าย 1.4 แสดงว่าไฟ drop พอสมควรเลยทีเดียว

Comment

Working...
                              X