Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับคอมประกอบประกอบใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับคอมประกอบประกอบใหม่ครับ

ผมเพิ่งประกอบคอมใหม่ครับ ตอนที่กดเปิดเครื่องครั้งแรก ปรากฎว่าไฟpsuสว่าง พัดลมpsuหมุนครับ ไฟบอร์ดกสว่าง ไฟ/พัดลมการ์ดจอติดครับ พัดลมcpuไม่หมุนครับ เป็นแบบนี้ไปประมาณห้าวินาที psuก็ดับครับแล้วติดใหม่ในอีกห้าวินาที แล้วเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ อยากทราบเป็นเพราะอะไรและทางแก้ปัญหาครับ

cpu intel e8400
    gfx gf 9800 gx2
    ram ocz HPC 2GB 800MHz
    board dfi lp lt p35
    psu tagan bz 700w

เสียบสายพัดลม cpu ถูกต้องหรือเปล่าหรือพัดลมเสีย

Comment

แล้วการที่psuติดๆดับๆละครับ

Comment

ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ...มันอาจจะเสียก็ได้ เพราะอาการเสีของ PSU บางครังพัดลม PSU หมุน มันจ่ายไฟพอทำให้พัดลม CPU หมุน..มีไฟเข้าบอร์ด
        แต่ไม่สามารถทำให้เครื่องติดได้ ...ลองเปลี่ยนPSUดูนะครับ...จากประสบการณ์อันน้อยนิด แค่เคยประกอบเครื่องประมาณ 100 เครื่อง และซ่อมประมาณ 200 ตัว จากที่หันหน้ามาทำงานเกี่ยวกะคอมพ์ประมาณ 10 เดือน
        Last edited by taurustee; 22 Mar 2008, 09:12:19.

Comment

ลองจิ้มสายเขียวกันสายดำของ psu ก่อนสิคับว่าพัดลมมันจะหมุนไหม

Comment

พัดลมซีพียูไม่หมุนทำให้ซีพียูมันโอเวอร์ฮีทครับ ทำให้บูทเครื่องไม่ขึ้น ลองดูพัดลมซีพียูครับว่าทำไมไม่หมุน

Comment

พัดลม cpu ไม่หมุนมันก็แย่อ่ะจิ....

Comment

Working...
              X