Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม2GB*1 กะ แรม1GB*2 อย่างไหนเหมาะกว่ากันอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม2GB*1 กะ แรม1GB*2 อย่างไหนเหมาะกว่ากันอ่ะครับ

อยากรู้ว่าระหว่าง แรม2GB*1 กะ แรม1GB*2 แบบไหนดีกว่ากันอ่ะครับ

1*2 เปลืองที่ เผื่อเพิ่มในอยาคต แต่หาตตัวใดตัวหนึ่งเสีย ยังมีอีกตัวให้ใช้

2*1 ไม่เปลืองที่ กินไฟน้อยกว่า (แรมกินไฟแถวละประมาณ7วัตต์ครับ) เสียก็เล่นคอมไม่ได้เลย

Comment

1G*2 Dual คับ

Comment

1G*2 อีกเสียงงิ

Comment

1GBx2 ดีกว่าครับ เพราะมันจะช่วยกันทำงานครับ

Comment

1GB X 2 = 2GB Dual Channal
            2GB X 1 = 2GB Single Channal

1GB x 2 จึงดีกว่า ด้วย Dual Channal

Dual Channel
            Dual Channel Memory Interface เป็นการจัดการที่ทำให้ Memory มีเส้นทางเข้าถึง Memory หลัก 2 เส้นทางแยกจากกัน ซึ่งทำให้แบนด์วิธเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า เพื่อจะให้ Dual Channel ทำงานได้นั้นจะต้องติดตั้ง RAM 1 คู่ที่มีขนาดและความเร็วเท่ากันด้วย

Comment

1GB*2 ครับ

Comment

1Gx2 DUAL

Comment

แล้สวถ้าสมมุติว่าผมจะซื้อ2Gbใช้ไปก่อนแล้วค่อยไปซื้ออีกตัวมาเพิ่มที่หลังนี่มันจะทำdual ได้รึเปล่าครับ

Comment

ถ้างั้นมันมี 4 รู ผมเอา 512*4 DUAL อันดีมั้ยครับ รวมกันก็เป็น 2GB จะได้ช่วยกันเยอะๆไง

Comment

1G*2 ดีกว่าแน่นอนครับ(ใช้อยู่ อิอิ)
                      แนะนำให้ซื้อพร้อมกัน รุ่น ขนาดยี่ห้อ ชิพ เบอร์เดียวกัน (แบบ Twin ยิ่งดี)

2G*1 ใช้ไปก่อนแล้วซื้อเพิ่ม ถ้าคุณแน่ใจว่า แรมที่จะซื้อมาเพิ่ม หา รุ่น ขนาดยี่ห้อ ชิพ เบอร์เดียวกัน (แบบ Twin ยิ่งดี) ได้ ก็ ok ครับ

Comment

1G*2 ดีกว่าแน่นอนครับ(ใช้อยู่ อิอิ)
                        แนะนำให้ซื้อพร้อมกัน รุ่น ขนาดยี่ห้อ ชิพ เบอร์เดียวกัน (แบบ Twin ยิ่งดี)

2G*1 ใช้ไปก่อนแล้วซื้อเพิ่ม ถ้าคุณแน่ใจว่า แรมที่จะซื้อมาเพิ่ม หา รุ่น ขนาดยี่ห้อ ชิพ เบอร์เดียวกัน (แบบ Twin ยิ่งดี) ได้ ก็ ok ครับ

Comment

Working...
                        X