Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีแก้Bug "Invalid Numeric Entry~" ในPhotoshop CS3ด้วย Applocateครับ เข้ามาดูกันเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีแก้Bug "Invalid Numeric Entry~" ในPhotoshop CS3ด้วย Applocateครับ เข้ามาดูกันเลย

Edit: 9/5/2014 อัพเดตไปใช้ CS5, CS6, CC เถอะครับ ไม่มีปัญหาแล้ว
    ผ่านมาตั้ง 6 ปีแล้วนะเออ
    ---------------------------------------------------------------------
    สวัสดีครับ สำหรับคนที่ใช้Photoshop CS3คงจะเคยเจอปัญหานี้กันมาแล้วใช่ไหมครับ คือกล่องที่ขึ้นมาแบบนี้ เวลาที่เราเปิดใช้งานBrushบ้าง Historyบ้าง ฯลฯ

ผมลองแก้อยู่หลายครั้งทีเดียว ซึ่งเมื่อก่อนวิธีแก้คือเปลี่ยนOptionบางอย่างแล้วResrartเครื่อง แต่คราวนี้ผมพบวิธีใหม่แล้วครับ ด้วยการใช้Applocate

หลายๆท่านอาจจะยังไม่รู้ว่าโปรแกรมนี้ใช้ทำอะไรกันแน่ มันเป็นโปรแกรมที่เอาไว้รันโปรแกรมNon Unicodeครับ เช่นเครื่องเราเป็นภาษาไทย ต้องการรันโปรแกรมภาษาญี่ปุ่นก็ใช้วิธีรัยผ่านตัวนี้ได้เพื่อไม่ให้แสดงผลเป็นกล่องๆอ่ะครับ

จริงๆโปรแกรมนี้โหลดได้ฟรีที่เวปMicrosoft แต่ว่าสำหรับบางคนอาจเจอกรณีพิพาท5แยกปากเกร็ด(WGAนั่นหน่ะ หุๆ) ผมก็Uploadไว้ให้แล้วนะครับ
    กดเลย~

ขอข้ามวิธีลงโปรแกรมนะครับ เพราะไม่มีอะไรมาก มาเริ่มกันเลยครับ

ก่อนอื่นเปิดApplocateขึ้นมาก็จะได้หน้าตาแบบนี้

กดNext ก็จะมาถึงหน้านี้

แล้วก็กดBrowseเพื่อเลือกโปรแกรมที่จะเปิดครับ ในที่นี้คือPhotoshop CS3เจ้าปัญหานั่นเอง

กดNext อีกที

ตรงนี้ให้เราเลือกภาษาที่จะใช้เปิด ผมได้ลองEnglishแล้ว Thaiแล้ว ผรั่งเศสแล้วก็ไม่เวิร์คครับ มาเวิร์คตัวนี้หล่ะ "กรีก" เลือกแล้วก็กดNext

ตรงหน้านี้สามารถสร้างShortcutได้นะครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเปิดApplocateทุกครั้ง

กดFinishก็จะไม่มีปัญหามากวนใจอีกแล้ววว

มีเป็นVDOวิธีทำด้วยนะครับ Uploadขึ้นYoutubeให้ด้วยครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=lyaKCs4Ls8A

ลองทำกันดูนะครับ ถ้ามีข้อสงสัยก็ถามไว้ได้เลย จะคอยมาดูให้เรื่อยๆครับ

_______________Edit25/03/2008____________________________________

เพิ่มเติมภาษาที่ใช้ได้นะครับ
    จีน
    เกาหลี
    ญี่ปุ่น
    Last edited by Beaver_XT; 9 May 2014, 15:51:43.

ขอบคุณครับ ผมก็เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน เยี่ยมเลย

Comment

แจ่มเลยครับ

Comment

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมาก

Comment

ขอบคุณครับ กะลังหาเลยอ่ะ

Comment

กรีก!
            โอเค ผมลอง English แล้วไม่ได้เรื่อง จนท้อไปแล้วนะเนี่ย 55+

Comment

Originally posted by heatie View Post
              กรีก!
              โอเค ผมลอง English แล้วไม่ได้เรื่อง จนท้อไปแล้วนะเนี่ย 55+
              เท่าที่ลองมานะครับ
              ไทย >> ไม่เวิรค์...(ไม่ต้องสืบเลย)
              อังกฤษ >> ไม่เวิรค์
              ฝรั่งเศส >> ไม่เวิรค์
              กรีก >> ใช้งานได้ไม่มีปัญหา

เอาไว้วันหลังจะลองให้เพิ่มนะครับ

Comment

เพิ่มเติมนิโหน่ย
                สำหรับคนที่ใช้ windowsblind เมื่อเปิดโฟโต้ชอป(จริง ๆ แล้วก็ทุกโปรแกรม) ผม่านทาง Applocale ตัวอักษรในเมนูบาร์ด้านบนจะหายวับไปหมด ต้องเข้าไปเซ็ทให้มันไม่ใช้ skin กับโฟโต้ชอปนะครับ

และสำหรับคนที่ใช้วินโดวส์ฉบับตัดต่อพันธุกรรมทั้งหลาย ถ้า Applocale ฟ้องว่า เครื่องท่านไม่ซัพพอร์ตภาษากรีก ก็ไม่ต้องตกใจครับ เรื่องจริง! 555+

แต่มีวิธีแก้ครับ วุ่นวายพอตัว ไว้เดี๋ยวจะมาบอก

Comment

Originally posted by heatie View Post
                  เพิ่มเติมนิโหน่ย
                  สำหรับคนที่ใช้ windowsblind เมื่อเปิดโฟโต้ชอป(จริง ๆ แล้วก็ทุกโปรแกรม) ผม่านทาง Applocale ตัวอักษรในเมนูบาร์ด้านบนจะหายวับไปหมด ต้องเข้าไปเซ็ทให้มันไม่ใช้ skin กับโฟโต้ชอปนะครับ

และสำหรับคนที่ใช้วินโดวส์ฉบับตัดต่อพันธุกรรมทั้งหลาย ถ้า Applocale ฟ้องว่า เครื่องท่านไม่ซัพพอร์ตภาษากรีก ก็ไม่ต้องตกใจครับ เรื่องจริง! 555+

แต่มีวิธีแก้ครับ วุ่นวายพอตัว ไว้เดี๋ยวจะมาบอก
                  ลองเปลี่ยนเป็นพวกญี่ปุ่น, จีน, เกาหลีหรือยังครับ พอดีผมก็ไม่ได้ใช้Windows BlindหรือWindows โมซะด้วยซิ

Comment

ไอ้เราก็ค้นแทบรากเลือด นึกว่าใช้ได้ภาษาเดียว 555+
                    งั้นไม่บอกแล้วได้มั๊ยครับ วิธีเพิ่มภาษากรีกเนี่ย
                    Last edited by heatie; 26 Mar 2008, 00:29:16.

Comment

ใช้กับACDseeได้ป่ะครับของผมเป็นอย่างนี้

Comment

ทามไมผมยังปรับหัวแปรงไม่ได้เหมือนเดิม ทำตามทุกขั้นตอนแล้วคับ ผมใช้ vista คับ

Comment

Originally posted by hate-bbb View Post
                          ทามไมผมยังปรับหัวแปรงไม่ได้เหมือนเดิม ทำตามทุกขั้นตอนแล้วคับ ผมใช้ vista คับ
                          ยังไม่เคยลองกะVistaเลยครับ เท่าที่จำได้Applocateใช้กะVistaไม่ได้ด้วยนิ(หรือเปล่าเอ่ย)

ถ้าเป็นVistaต้องเข้าไปแก้ตามวิธีแรกที่เคยใช้กันเมื่อก่อนคือ เปลี่ยนคอมพ์เป็นภาษาอังกฤษแล้วRestartครับ

Comment

ขอบคุณค่ะ
                            ใช้ได้แล้ว

Comment

.
                              Last edited by sind; 28 Mar 2008, 22:06:23.

Comment

Working...
                              X