Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6400 ขอถามหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6400 ขอถามหน่อย

ผมใช้ บอด ASUS P5B-E ผมลองใช้โป ASUS PC Suit ลากดูครับ เพาะไม่เคียเข้าไปปรับที BIOS
    E6400 ตัวคูนมันได้แค่ 8 เหลอครับ ผมลองปับที 8* 318 ครับ อุนหะพูมปกกะติดี
    ผมอยากถามว่า ถ้าผมเพี่มความเรวขื้นอีกจะเปันไรไมครับ
    และกาน Oc โดยใช้ PC Suit กับเข้าไปปลับที่ BIOS มันต่างกันไงเหลอครับ
    แล้ว E6400 เนี่ย ลากแบบใช้ชี้งเดีมๆๆๆ ได้ไกล แค่ไหนครับ
    แนะนำด้วยครับ แบบว่า เครื่องมันเลี่มไม่ไหวแล้ว แต่ยังไม่มีตังเปลื่ยน

.....
    แง่ว
    .....

Comment

ปรับจากไบออสดีกว่าครับเราสามารถฟิกค่าต่างๆได้

Comment

จากที่เคยลอกใน PC suit และใน Bios นะครับ
        Pc suit มันง่าย แต่มันจะ oc ได้ไม่ไกล เพราะไฟต่างๆ มันมักจะปรับ Auto มันไม่เหมือนบอร์ดแพงอย่างพวก Maximus ที่ปรับ Auto แล้วมัน config ไฟให้เหมาะสมกับการ oc ให้เลย
        ส่วนการลากใน Bios เราสามารถมานั่ง config ค่าต่างๆ ได้เอง ทำให้ลากได้ไกลขึ้น และที่สำคัญปรับใน bios มัน
        มันกว่าครับ

Comment

แล้วเจ้า E6400 เนี่ย ถ้าลากแบบใช้ชี้งเดีมๆๆๆ ได้สุดๆๆเท่าไรครับ

Comment

ต้องลองไล่ เอง ครับ อิอิ ไม่ลองไม่รู้ แถวๆ 3.2 ง่ายๆ 400*8 ดูด้วยว่าทดแรมเท่าไหร่

Comment

เคยทำได้ 2.78 347x8 ครับ แรมบ้านๆไปหน่อย kingston 667 ธรรมดาๆ กับบอร์ด P5B แต่ไม่สเถียรเท่าไหร่
              เลยลดลงมาใช้ 2.72 ดูครับ 340x8 อันนี้สเถียรไม่เคยค้างเลยครับ ถ้าแรม 800 น่าจะไปได้เยอะกว่านี้
              ในไบออสปรับดังนี้
              Cpu Frequency------------340
              DRAM Frequency----------DDR2-680
              PCI Express Frequency----101
              Memory Voltage----------1.85 v
              CPU Voltage--------------1.4375 v
              นอกนั้นออโต้หมด
              ส่วนอุณหภูมิก็.. ผมเปลี่ยนซิงค์ไปแล้วอะ - -*ไม่ได้ใช้ซิงค์เดิม แต่ซิงค์เดิมของมันไม่น่าจะเกิน 50-60 นะครับ
              ในลายเซนต์ 2.68 เป็นแค่อดีตไปแล้ว....
              ตอนนี้ใช้ 2.76 345x8 ก็สเถียรเหมือนกันครับ แต่ปรับไฟซีพียูเป็น
              CPU Voltage--------------1.4625 v
              Last edited by ton_tpd; 5 Jun 2010, 16:23:53.

Comment

3.6 - 4.0 ครับสู้ๆๆๆ

Comment

โอ้ ขอบคุนครับ เดืยวลอง

Comment

ลุยเลย

Comment

ของผม p5b กับ e6420 ได้ 3.2 ไม่เสถียร ตอนนี้ใช้อยู่ 3.00 ดีมากครับ
                      ใช้แรม kingston บัส 800 บ้านๆ 1 g ซิ้งเดิมๆ powersupply ติดมากับเคส
                      ทดแรม 1:1
                      Cpu Frequency------------376
                      DRAM Frequency----------DDR2-752
                      Memory Voltage----------1.85 v
                      CPU Voltage--------------1.5500 v

Comment

อันนี้เป็น 3.2 ไม่เสถียรครับ
                        Attached Files

Comment

Cpu Frequency------------340
                          DRAM Frequency----------DDR2-680
                          CPU Voltage--------------1.4375 v
                          ผมลองตามนี้ครับ พอบู้ดเข้า วินโดได้ Blue Screen เลียครับ

Comment

ผมก็เคยBlue Screen ครับแต่แค่ปรับไฟCPUขึ้นไปอีก 2 ขั้น ก็ใช้งานได้แล้วครับ
                            มันอาจจะจ่ายไฟดรอปมากไปก็ได้เช่นของผม ในไบออสตั้งไว้1.4375 vแต่พอเข้าวินโดวส์ใช้งานจริงๆ อยู่แค่1.384v

Comment

เพิ่มไฟครับ

Comment

Working...
                              X