Announcement

Collapse
No announcement yet.

cache มีประโยชน์ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cache มีประโยชน์ยังไงครับ

ที่มับบอก L2 cache 2mb 3mb 4mb 6mb นี่มันมีประโยชน์ในงานด้านไหนครับ แล้วมีมากน้อยต่างกันนี่เห็นผลมากน้อยเพียงใดครับ แล้วถ้านำมาเล่นเกมนี่ ค่านี้มีประโยชน์ไหมครับ
    เพราะดูแล้วทำไมราคามันต่างกันจัง
    Pentium Duo Core E2200 2.20GHz / LGA775 / 800 MHz / 1MB 3,190
    Core2 Duo E4500 2.20GHz / LGA775 / 800 MHz / 2MB 4,090

อย่างนี่อ่ะครับ ทำไมราคามันต่างกันตั้งพันนึง
    ใครรู้บอกทีครับ ขอบคุณครับ

ผมตอบแบบคร่าวๆนะ ไม่ลงรายละเอียด

แนวคิดง่ายๆของ Cache คือ กระดาษทดของ CPU ครับ ยิ่งมากก็จะมีที่ของการเก็บสิ่งที่จะทดไว้ได้เยอะ

จะมีผลมากน้อยขนาดไหนนั้นขึ้นอยู่กับงาน ถ้าเป็นงานที่ต้องคำนวนแบบต่อเนื่องตลอดเวลาด้วยข้อมูลซ้ำๆ Cache

ก็จะมีผลน้อยลง แต่ถ้าต้องคำนวนงานที่ต้องใช้การประมวณผลขนาดใหญ่ต้องการพื้นที่ ของหน่วยความจำเยอะๆ

อย่างการ Rander 3D Cache จะมีผลมากขึ้น แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความเร็วของ Cache เองด้วยว่าทำงาน

ที่ความเร็ว xCPU เท่าไหร

Comment

คำตอบดีจังเข้าใจเลยผมอะ ขอบคุณนะง๊าบ

Comment

ดันๆ

Comment

เข้ามาเก็บ

Comment

cache มันต่างกันมั๊ยครัย

cache ของIntel...AMD มันเหมือนกันป่าวครับ เพราะรุ่นไหนๆที่ออกมาของAMDมันเขียนว่า
            2MBทุกอันเลย รึม่ายเพราะผมดูม่ายเปงอ่ะครับผมม่ายแน่ใจช่วยทีครับ
            แวท่าเอามาเทียบกับ Intel มันเทียบกันได้ป่าวครับว่าอันไหนดีก่ากัน...เช่น Q6600 กะ Phenom 9500,9600ครับ Thank.

Comment

Working...
            X