Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคร้าบบบบ จากลูกค้างาน commart

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคร้าบบบบ จากลูกค้างาน commart

เมื่อวานนี้ผมไปซื้อ notebook asus f8sv 4p มาครับ รู้สึกว่าบู้ทนั้นจะชื่อร้าน S******D Computer น่ะครับ (ไม่อยาก discredit ร้านเค้าครับ) แล้วเพิ่มแรม 1 gb เป็น 2 Gb เค้าลดราคาให้ผมเหลือ 38500 จ่ายสดอ่ะครับ แล้วพี่คนที่ขายให้ผม ก้อบอกให้ผมไปลงวินโดว์ที่ร้านเค้าที่พันทิพครับ จากนั้นผมก้อไปที่ร้านพี่เค้า ผมบอกที่ร้านเค้าว่าขอลงวิสต้าได้มั้ย ที่ร้านเค้าบอกว่าไม่ได้อ่าคับ เค้าบอกว่าเครื่องมันเยอะมากเลยน้อง ผมบอกว่ารอได้ เค้าก้อพยายามที่จะพูดให้ผมเปลี่ยนไปลงxpต่างๆน้า ยกนู่นยกนี่มาอ้าง จนผมต้องยอมให้เค้าลง xp ให้ ก้อนึกว่าจะจบแล้วนะคับ แต่พอเค้าลงเส็ด ผมมารับเครื่อง ก้อเช็คดูปรากฏว่ามีแต่ซอฟแวร์เก่าๆอ่ะคับ พวกโปรแกรม photoshop หรือ flash ที่ผมให้เค้าลง ก้อไม่ครบ photoshop ก้อได้ CS ธรรมดามา ไม่ใช่ CS2 ส่วน NoD ก้อรุ่นเก่า แล้วเค้ามีการทิ้งท้ายว่าไว้วันหลังค่อยมาลงวิสต้าก้อได้ ผมก้อพยักหน้ารับ ไม่ได้พูดอะไร คือไม่อยากพูดแล้วอ่ะครับ ผมคิดว่านี่ขนาดลงแค่xpยังขนาดนี้ แล้วถ้าวิสต้านี่คงไม่รู้ว่าจะเอาอารายมาใส่เครื่องผมอีกง่ะ ผมกลัวจิงๆ คือเพิ่งซื้อเครื่องใหม่มา อยากดูแลให้ดีๆ ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าต้องพึ่งตัวเองดีที่สุด ผมเลยจะหาวิสต้า+ซอฟแวร์อื่นๆมาลงเองอ่ะครับ หาได้ที่ไหนบ้าง อยากได้ ultimate อ่ะครับ แล้ววิสต้านี่ต้องcrack อะไรยังไงบ้างหรอครับ ถึงจะใช้ได้ตลอด แล้วพวก utility ที่ต้องมีสำหรับ notebook รุ่นนี้มีอะไรบ้างหรอครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ

Originally posted by greentealeaver View Post
    เมื่อวานนี้ผมไปซื้อ notebook asus f8sv 4p มาครับ รู้สึกว่าบู้ทนั้นจะชื่อร้าน S************D Computer น่ะครับ (ไม่อยาก discredit ร้านเค้าครับ) แล้วเพิ่มแรม 1 gb เป็น 2 Gb เค้าลดราคาให้ผมเหลือ 38500 จ่ายสดอ่ะครับ แล้วพี่คนที่ขายให้ผม ก้อบอกให้ผมไปลงวินโดว์ที่ร้านเค้าที่พันทิพครับ จากนั้นผมก้อไปที่ร้านพี่เค้า ผมบอกที่ร้านเค้าว่าขอลงวิสต้าได้มั้ย ที่ร้านเค้าบอกว่าไม่ได้อ่าคับ เค้าบอกว่าเครื่องมันเยอะมากเลยน้อง ผมบอกว่ารอได้ เค้าก้อพยายามที่จะพูดให้ผมเปลี่ยนไปลงxpต่างๆน้า ยกนู่นยกนี่มาอ้าง จนผมต้องยอมให้เค้าลง xp ให้ ก้อนึกว่าจะจบแล้วนะคับ แต่พอเค้าลงเส็ด ผมมารับเครื่อง ก้อเช็คดูปรากฏว่ามีแต่ซอฟแวร์เก่าๆอ่ะคับ พวกโปรแกรม photoshop หรือ flash ที่ผมให้เค้าลง ก้อไม่ครบ photoshop ก้อได้ CS ธรรมดามา ไม่ใช่ CS2 ส่วน NoD ก้อรุ่นเก่า แล้วเค้ามีการทิ้งท้ายว่าไว้วันหลังค่อยมาลงวิสต้าก้อได้ ผมก้อพยักหน้ารับ ไม่ได้พูดอะไร คือไม่อยากพูดแล้วอ่ะครับ ผมคิดว่านี่ขนาดลงแค่xpยังขนาดนี้ แล้วถ้าวิสต้านี่คงไม่รู้ว่าจะเอาอารายมาใส่เครื่องผมอีกง่ะ ผมกลัวจิงๆ คือเพิ่งซื้อเครื่องใหม่มา อยากดูแลให้ดีๆ ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าต้องพึ่งตัวเองดีที่สุด ผมเลยจะหาวิสต้า+ซอฟแวร์อื่นๆมาลงเองอ่ะครับ หาได้ที่ไหนบ้าง อยากได้ ultimate อ่ะครับ แล้ววิสต้านี่ต้องcrack อะไรยังไงบ้างหรอครับ ถึงจะใช้ได้ตลอด แล้วพวก utility ที่ต้องมีสำหรับ notebook รุ่นนี้มีอะไรบ้างหรอครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ

ถ้าผมเดานะร้านนี้ชื่อสปีดอยู่หน้างาน คุณพลาดและซื้อร้านนี้เค้าแบนร้านนี้กันอยู่

Comment

- - speed - -

Comment

แต่ผมกลับ มองว่า ปัญหาที่ จขกท เจอ มันไม่ใช่เรื่องใหญ่ อะไรนะครับ เท่าที่อ่านมา ก็เจอประมาณว่า แค่ได้โปรแกรมเก่า เท่านั้นเอง
        หาลงเองง่ายกว่าเยอะเลยครับเว็บ bit มีเยอะเลย

Comment

น่ากลัวนะค๊าบ สมัยนี้ ซื้อของ ต้องดูให้แน่นอน ก่อนนะค๊าบ บริการหลังการขาย ไม่ดี เสียรมณ์ สุดๆๆ

Comment

ลงเองเลยครับ สบายจัย

Comment

จริงๆๆ NB ที่ไม่มี OS ทางแล้วร้านลงให้แบบไม่คิดเงินถือว่าโชคดี แล้วครับ เพราะถ้าเกิดว่า ทางลิขสิทธ์เค้าล่อซื้อล่ะ คิดดูเองแล้วกัน กำไรจากงานก็ไม่มาก แล้วถ้าโดนลิขสิทธ์ เจ๋งครับ เค้าลงให้แบบไม่คิดเงินคุณก็น่าจะไม่ต้องคิดมาก เรื่อง vertion ของ โปรแกรมในความคิดส่วนตัวผม โปรแกรม vertion เก่าๆๆ จะไวกว่า vertion ใหม่ๆๆ มากยิ่ง NB ด้วยแล้วอะไรที่ไม่จำเป็นต้องลงก็อย่าลงเลยครับ มันหนักเครื่องเปล่าๆๆ ลงเท่าที่ใช้เร้วกว่าเยอะครับ ยังไงก็ลองดู แล้วกันครับ

Comment

ซื้อมาจาก งานเหมือนกัน

แต่เค้าลงให้เลยครับ

เค้าบอกว่าไปเปิดดูที่บ้าน

พอลองเอา thump เสียบโอนข้อมูล แล้วก็เอามาเสียบที่เครื่อง PC

5555+ anti-virus ร้องใหญ่เลยครับ

มันบอกว่ามี virus ทั้งๆที่เครื่องยังใหม่ แล้ว thump ก็ม่ายเคยเอาไปเสียบที่ใหนมาก่อน

ซวยไปตามๆกันคร๊าบ

สงสัย Ghost กันทั้งงาน

เหอะๆ สนุกหล่ะงานนี้

Comment

Originally posted by mama7 View Post

พอลองเอา thump เสียบโอนข้อมูล แล้วก็เอามาเสียบที่เครื่อง PC

5555+ anti-virus ร้องใหญ่เลยครับ

มันบอกว่ามี virus ทั้งๆที่เครื่องยังใหม่ แล้ว thump ก็ม่ายเคยเอาไปเสียบที่ใหนมาก่อน

โดยมากก้อ ghost กันทั้งนั้นหละ คับ ผม ให้มัน ghost เพื่อที่จะให้เช็ค เครื่องได้ แล้วผมก้อมาลงเอง

Comment

คิดถูกแล้วที่ลง XP

Comment

Originally posted by mama7 View Post

น่าน ได้ของแถมอันไม่พึงประสงค์

Comment

ถามผมนะ ร้านไม่ดีที่มันก็ขี้เกียจ แล้วก็ไม่สนใจดูแลลูกค้าที่จ่ายเงินไปแล้ว
                        แต่ จขกท ก็ผิดที่อยากใช้ของเถื่อนไม่ยอมลงแรงหาเองติดเอง เรื่องลงโปรแกรมนี้ว่าตรงๆก็ไม่ใช่ธุระของร้านนะ แต่พอดีทุกร้านมันทำกันหมดก็เลยเป็นมาตราฐานเมื่องไทยไปแล้วว่าต้องลงโปรแกรมเถื่อนให้ลูกค้าไว้เรียกลูกค้า.

ไม่ได้เป็นอะไรกับร้านนี้หรอกครับไม่ชอบมันเหมื่อนกันแต่ว่าเห็นทัศนะคติที่มีต่อการใช้ของเถื่อนแล้วมันกลุ้มอ่ะ

Comment

ผมซื้อ Dell ในงาน แบบไม่ลง OS ถูกลงเกือบ 5000 บาท แต่ผมก็สงสัยอยู่ในใจว่าทำไม่ตอนทดลองเครื่องเข้าไม่ยอมให้มัน boot hd ประมาณว่าให้เข้าแค่ bios เพื่อเช็คอุปกรณ์ภายในเครื่อง พอกลับมาก็เลยเข้าใจที่แท้เค้าลง win xp พร้อม driver ต่างๆครบ แถมโปรแกรมต่างๆอีกเพียบ

ประกัน dell นี้ก็บริการดีอยู่แล้วนะมาเจอ com7 (ผู้นำ dell เข้ามาขายในงานครับ)บริการตรงนี้อีกสุดยอดครับ

Comment

Vista ต้อง mod bios เอา จะดีที่สุด
                            โดยส่วนตัวตอนนี้คิดว่า Vista SP1 ดีกว่า Xp แล้ว

Comment

ผมเคยเป็น1ในเหยื่อของร้านนั้นมาก่อนแล้วครับ แต่ว่าครั้งเดียว ไม่เข้าร้านั้นอีกเลย เจ็บปวดรวดร้าว

Comment

Working...
                              X