overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: จะทำแอมป์เล่นเอง ขอถามอะไรหน่อยครับ

OverclockZone Member Sachai's Avatar

Default จะทำแอมป์เล่นเอง ขอถามอะไรหน่อยครับ

คือตอนนี้กำลังจะทำแอมป์เพราะไม่พอใจในเสียงที่มาจากซาวออนบอร์ด
    ไม่รู้ว่ามันจะช่วยได้มั้ย

แล้วทีนี้ลำโพงผมมันมีแอมป์ในตัวอยู่แล้ว
    ผมจะทำแอมป์มาต่อเพิ่มหรือโมแอมป์ในลำโพงเอาดีครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เรื่องใหญ่ๆ ถ้าจะทำแอมป์เพิ่มก็ต้อง bypass amp ที่ลำโพงครับ ปัญหาคือ ถ้าคุณจะยังใช้ลำโพงเดิมๆ ที่มันเหมาะสมกับ amp ที่มากับลำโพง amp ใหม่แรงขับ ก็ต้องใกล้เคียงกับของเดิม เสียงที่ได้ก็ไม่แตกต่างมากนัก

ถ้าอยากให้ sytle เสียงเปลี่ยน คงต้องเป็น amp + ลำโพง passive ใหม่ไปเลย ซึ่งราคาค่อนข้างแพง แต่มองอีกแง่ถ้าเราใช้ลำโพงเดิม ๆ แล้วแก้ปัญหาที่ต้นตอ ใส่ Sound Card ใหม่ไปเลย เสียงก็เปลี่ยนเหมือนกันนะครับ แต่ราคาน่าจะถูกกว่า

OverclockZone Member Sachai's Avatar

คือผมอยากทำแอมป์มาเล่นเองครับ

แล้วอินทิเกรตแอมป์มันสามารถปรับแรงขับได้ไม่ใช่หรือครับ

หรือถ้าทำให้ sytle เสียงจากลำโพงเดิมเปลี่ยนไม่ค่อยได้
    ก็อยากให้มันใช้กับหูฟังแล้ว sytle เสียงเปลี่ยนก็ได้ครับ

อย่างที่ผมบอกไปว่าไม่พอใจกับออนบอร์ดแล้วก็อยากทำแอมป์เล่นเองด้วยครับ

ปล.คำถามอาจจะไม่ค่อยเข้าท่าก็ขอโทษด้วยครับกำลังศึกษาอยู่

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ถ้าวงจรเก่าดี ลอง โมแอมป์ในลำโพง เล่นก่อนก็ดีนะครับ ไม่ต้องดัดแปลงมาก

ยังไม่รู้เลยครับว่าวงจรเก่ามันทำอะไรตรงไหนได้มั่ง

รบกวนท่านที่มีความสามารถช่วยดูวงจรให้หน่อยนะครับว่าทำอะไรได้บ้าง

มันยังมีข้างในอีกเดี๋ยวพรุ่งนี้บ่ายๆเอามาลงให้ครับ
    ไม่มีไขควงยาวพอจะไขถึง พรุ่งนี้ไปหาก่อนครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

TDA 1554Q คนญี่ปุ่นเล่นกันแยะ IC ราคาถูกที่ให้เสียงได้น่ากลัวนะตัวนี้ ลองค้น Google เลยครับ มีทางโมมันได้อีกแยะ แต่คุ้มหรือไม่อีกเรื่อง

มือใหม่แนะนำ LM 1875 ชุดคิทที่นัฐพงก็มีขายครับ

เสียงดีเกินตัวเลยครับ ถ้าไม่เจ๋งจริง ไม่ได้อยุ่ ใน Gaincard ของ 47lab หรอกครับ (หลักแสน)

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

จขกท เคยได้ลอง ชุดคิท ของ Magnet บ้างหรือเปล่าครับ ผมว่าน่าสนใจนะ ถ้าไม่ติดเรื่อง งบประมาณ เสียงเปลี่ยนได้ด้วย Amp แน่ แต่ก็คงต้องมี ลำโพง Passive เพิ่มขึ้นมาด้วย คิดว่าลำโพงเก่าถ้าเป็น ลำโพง PC ไม่น่ารับไหว แต่ก็ต้องลองดูอีกที

แต่ถ้าอยาก โม จากแผงวงจรเดิมลองดูในนี้ครับ มีของไว้ โม ค่อนข้างเยอะ เปลี่ยนสายทั้งชุด เปลี่ยนเปลี่ยนตะกั่ว เปลี่ยน IC เปลี่ยน ภาคจ่ายไฟ โมได้เยอะครับ
    http://www.kaponk.com
    Last edited by Aeromancer; 25 Mar 2008 at 01:04:51.

OverclockZone Member ada's Avatar

Quote Originally Posted by Sachai View Post
    ยังไม่รู้เลยครับว่าวงจรเก่ามันทำอะไรตรงไหนได้มั่ง

รบกวนท่านที่มีความสามารถช่วยดูวงจรให้หน่อยนะครับว่าทำอะไรได้บ้าง

มันยังมีข้างในอีกเดี๋ยวพรุ่งนี้บ่ายๆเอามาลงให้ครับ
    ไม่มีไขควงยาวพอจะไขถึง พรุ่งนี้ไปหาก่อนครับ
    ผมว่าถ้าโมของเก่าแล้วมันค้มก็จริง แต่ผมว่ามันคงไม่แตกต่างจากของเดิมเท่าไหร เพราะของเก่ามันมีขีดจำกัดของมันก็อย่างที่คุณ Sachai แนะนำน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด
    ก็ลองหาชุดคิตดี ๆ แถวบ้านหม้อมาประกอบดูด้วยฝีมือตนเอง ถึงสู้ของดีมีราคาไม่ได้แต่มันก็ภูมจาย

OverclockZone Member thanthod's Avatar

Quote Originally Posted by ada View Post
    ผมว่าถ้าโมของเก่าแล้วมันค้มก็จริง แต่ผมว่ามันคงไม่แตกต่างจากของเดิมเท่าไหร เพราะของเก่ามันมีขีดจำกัดของมันก็อย่างที่คุณ Sachai แนะนำน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด
    ก็ลองหาชุดคิตดี ๆ แถวบ้านหม้อมาประกอบดูด้วยฝีมือตนเอง ถึงสู้ของดีมีราคาไม่ได้แต่มันก็ภูมจาย
    เห็นด้วยครับ จะได้ตรงประเด็นเจ้าของกระทู้ด้วย แถมได้ความรู้อีกเป็นกอง สมัยก่อนตอนเรียนทำแอมป์ใช้เอง ใช้หลายปีจนไปเหยียบมันเข้า ยังเก็บเป็นซากไว้ดูต่างหน้าอยู่เลย อิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมานะครับ

ต้องไปศึกษาอีกเยอะครับ....เฮ้อ(คิดแล้วเหนื่อย)

OverclockZone Member nooi's Avatar

เปลี่ยนหม้อแปลงให้จ่ายกระแสได้สูงขึ้น เปลี่ยนไดโอดตัวเก็บประจุในภาคจ่ายไฟโมให้ใหญ่ขึ้นอีกหน่อย เบสน่าจะอิ่มและมีมวลเสียงแน่นขึ้นนะ

Bookmarks

Bookmarks