Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นคอมอยุ่เฉยๆ เครื่องเปิดเองอีกครั้ง !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองเทสพวก 3DMark 03 หรือ 06 สิว่าอาการยังมีอยู่ไหม

หากเป็นก็ PSU ของท่านนั้นแหละ

Comment

3D Mark นี้เอาไว้เทส Ram หรอครับ

เล่นปกติ +.+ ก็จอฟ้า Error Code 50 เกี่ยวกะ Ram แล้วอ่าครับ

Comment

มาร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
        เครื่องเก่าที่บ้านก็เคยเป็นครับ 3 รอบครับ ไอ้เล่นๆ
        สเปคก็
        p4 1.8a
        board gigabyte ga8sr-533 ____บอร์ดกิกกะบ้วยเหมือนกันเรย
        ram 128*2
        hdd 40G

รอบแรก
        พยายามแก้ไขทุกอย่างเท่าที่ทำได้ครับ ลง วินโดว์ใหม่ fdisk ขัดแรม
        แระสุดท้าย ลองFlash bios แล้วไปปิดไอ้ wake on lan ในไบออส
        หายครับพี่น้องง ยัง งงๆ อยู่เหมือนกันมันหายได้ไงทั้งที่ไม่น่าเกี่ยวกัน
        หายอาการนี้ไป3ปี แล้วมันก็กลับมาเป็นอีกแล้วครับพี่น้อง

รอบสอง
        ใช้มุกเดิม flash bios แต่คราวนี้ไม่หายอ่าา
        ส่งร้านครับปรากฎว่า Cมันบวมเปลี่ยนแล้วก็หายใช้ได้ปกติ(เซงเป็ดเปลี่ยนซี 2 ตัวโดนไปเจ็ดร้อย)
        ปกติได้สามเดือน อาการเก่ามันกลับมากำเริบอีกแล้วครับ แถมบวกอาการเปิดไม่ติด ไม่มีไรขึ้นมาด้วย

แระก็ด้วยความไว้ใจช่างคอม บวกกับไม่มีเวลาดูเอง เรยส่งช่างซ่อม
        ช่างเชคแล้วบอกบอร์ดเจ๊งแน่
        เรยทิ้งของเก่าครับซื้อ cpu ram board ใหม่ แต่เคสใช้กะพาวเวอร์ใช้ของเก่า
        cpu x24000+
        ram corsair 1G
        board alive nf6g
        ประกอบเสร็จปุ๊ปเปิดติดปกติดี
        พอมาเปิดครั้งที่สอง ทำไมมันไม่มีไรขึ้นอ่า ไบออสก้อไม่โผล่มา มีแต่จอดำๆ
        เอาสิครับ เรยลองมั่วๆต่อไป
        เรยลองถอดบอร์ดจากเคสเอามาเปลือยไว้ข้างนอก ใช้พาวเวอร์ตัวเดิม(เพราะว่ามีตัวเดียว)
        เปิดติดใช้ได้ปกติอ่า
        แระด้วยความสงสัย เรยเอาชุดp4 ที่ถอดทิ้งไปมาประกอบใหม่ดดยเอาบอร์ดมาเปลือยไว้ข้างนอก
        เปิดติดใช้ได้ปกติอ่าา
        อาจจะเยิ่นเย้อนะครับ
        แต่สรุปดังนี้(ไม่มีเหตุผลนะครับ สรุปด้วยเหตุการณ์ที่ีเจอมากะตนเอง)
        ผู้ต้องสงสัยอันดับ1 case ครับ มันชอตลงกราวน์รึป่าวหว่าเรยเป็นแบบนี้--ใครมีความรู้เรื่องชอตลงกราวน์อธิบายหน่อยครับผมไม่ค่อยเข้าใจฟังเขาเล่ามาอีกที
        ผู้ต้องสงสัยอันดับ2 บอร์ดมันเอ๋อ
        ผู้ต้องสงสัยอันดับ3 พาวเวอร์ มัน--ง๊องแง้ง เพราะผมใช้แบบติดเคสบ้านๆมา อายุการใช้งานก็ 4 ปี
        สุดท้ายก็หาสาเหตุจิงๆไม่เจอครับได้แต่เดาๆไป
        ปล. ปัจจุบันก็ใช้เคสกะพาวเวอร์นี้กะชุด amd x2 4000+ มันก็ปกติดีครับ

Comment

อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ นานทีมีคนเป็นอาการเดียวกัน เรยขอร่วมแจมด้วย สงสัยมานานแระ ใครรู้สาเหตุช่วยแถลงด้วยนะครับ
          รึผมต้องเอาพระวางไว้บนเคสอีกคนหว่าา
          เห่อๆๆๆ

Comment

Working...
          X