Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามทีคับว่า การ์ดฟิสิก ใช้ทำอะไรหรอคับ แล้วมันราคาเท่าไรอะคับ มีประโยชน์มากมะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามทีคับว่า การ์ดฟิสิก ใช้ทำอะไรหรอคับ แล้วมันราคาเท่าไรอะคับ มีประโยชน์มากมะคับ

..........

การ์ดฟิสิกส์ ก็เอาไว้คำนวณข้อมูลทางฟิสิกส์ไงครับ เช่น น้ำหนัก แรงกระแทก แรงโน้มถ่วง กฎทางฟิสิกส์ทุกอย่าง โดยไม่ให้ cpu เป็นตัวคำนวณ (ลดภาระ cpu)

ราคาประมาณ 1 หมื่นบาท

แทบไม่มีประโยชน์ เพราะเกมส์ที่เรียกใช้การ์ดตัวนี้ได้ มีน้อยมากๆๆๆๆ

มีตังก็ซื้อครับ แต่เอาไปซื้อการ์ดจอแรงๆดีกว่าเยอะ

Comment

โอ่ว.... ดีครับ คุณทานซาปอด งิงิ my space คุณโพส ไง งิงิ

Comment

^ตามนั้นครับ

CPU ทั่วไปก้อประมวลผลเรนเดอร์กราฟิก ฟิสิกส์แบบเรียลไทม์ได้
        แต่ PPU (Physic Processing Unit) จะเข้ามาทำงานในส่วนนี้
        แทน CPU ซึ่งจะสร้างภาพการเคลื่อนไหวของสิ่งที่ละเอียดอ่อนได้
        สมจริงมากขึ้น เช่นเส้นผมปลิว น้ำหยด

PPU ยังไม่แพร่หลาย นักพัฒนาเอนจิ้นเกมส์ จึงไม่พยายามใส่การ
        คำนวณเรนเดอร์ฟิสิกส์เข้าไปในเกมส์มากนัก ส่วนใหญ่เปนการคำ
        นวณทางฟิสิกส์อย่างหยาบๆเพื่อไม่ให้เปลืองแรง CPU

ในอนาคตน่าจะต้องจำเปนใช้นะครับ ผมว่า

มีของ Asus PhysX ครับ (ชิป Ageia) เหนว่าราคาเปนหมื่นอ่ะ
        เกมส์ที่รองรับการทำงานร่วมกับชิป PhysX เช่น
        City of Villians,Ghost Recon,Rise of Natuions,Atari's
        Path of Neo etc. (เหนว่า กำลังผลิตมาอิก 30 กว่าเกมส์ครับ)

Comment

น่าจะไม่จำเป็นครับสำหรับ PhysicX Card จาก AGIA ในตอนนี้ ผมคาดว่าอีกไม่นานเจ้าบริษัทนี้น่าจะโดน Intel หรือ nVidia ยึดไปแน่นอนถ้าวันที่มันเป็นสิ่งจำเป็น ความจริงแนวทางในการคำนวน Physic ของเกมส์นั้น AGIA ไม่ได้เสนอเฉพาะ Hardware เท่านั้นครับ ในส่วนของ Software ก็มีออกมาด้วย ในขณะนี้ถ้าวัดกันจริงๆ แล้ว PhysicX Card ไม่น่าจะมีความสามารถในการประมวลผลสูงกว่า Pentium 4 2.0GHz ด้วยซ้ำ กรุณาศึกษาโครงสร้างและความเร็วในการทำงานให้ดีก่อนครับ

Comment

ช่วยทำการบ้าน ฟิสิก ได้ป่าว

Comment

รู้แต่ประโยชน์จากเกมส์เท่านั้น
              ภาพก็สมจริงสมจังขึ้น ทั้งการระเบิด การไหลของเหลว

จิงๆ อาจจะจำเป็นหาทางเล่นพวก 3D เยอะๆ

Comment

ทำให้เล่นเกมส์ได้มากขึ้นและสอบฟิสิกตกครับ..

Comment

สำคัญสำหรับคนมีตัง อิอิ

Comment

เทคโนโลยีฟิสิกนี้เห็นว่าทางnvdiaจะนำเข้ามารวมเป็น1ในความสามารถของกราฟฟิคส์น่ะครับ โดยยังไงเสียก็อาจจะต้องใช้พลังคำนวณของซีพียูเข้าเกี่ยวด้วยแต่ว่าน้อยมากครับเห็นว่าจะใช้gpuในการคำนวณเสียมากกว่าครับ และน่าจะมีให้เห็นในการ์ดdx10ครับ ข่าวนี้เคยอ่านในนิตรสารน่ะครับจำมะค่อยได้แล้ว

Comment

แพงเกินเหตุ ถ้าซัก ไม่เกิน 1000 ยังจะพอน่าคิดมั่ง

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                        เทคโนโลยีฟิสิกนี้เห็นว่าทางnvdiaจะนำเข้ามารวมเป็น1ในความสามารถของกราฟฟิคส์น่ะครับ โดยยังไงเสียก็อาจจะต้องใช้พลังคำนวณของซีพียูเข้าเกี่ยวด้วยแต่ว่าน้อยมากครับเห็นว่าจะใช้gpuในการคำนวณเสียมากกว่าครับ และน่าจะมีให้เห็นในการ์ดdx10ครับ ข่าวนี้เคยอ่านในนิตรสารน่ะครับจำมะค่อยได้แล้ว

ผมเหนด้วยครับ
                        ก่อน ATi จะรวมกับ AMD เคยบอกจะทำ PPU รวมไว้ในบอร์ดเลย
                        ในรูปแบบ CO-GPU (2 GPU) ผมว่ามีมาแน่ครับ เพราะภาพสวย
                        อย่าง DX 10 แต่แอ๊กชั่นไม่ได้ นี่เปนงัยแปลกๆนะครับ

Comment

Working...
                        X