Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมบ้านๆ ยี่ห้อไร ลาก ได้ไกลสุดอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมบ้านๆ ยี่ห้อไร ลาก ได้ไกลสุดอ่ะครับ

ผมใช้ amd 4000+ NF6G-VSTA แรม Kingmax 1/800*2 การ์ดจอ ออนบอร์ด
    แต่เห็นเป็นซิงเกิลแชนแนล เป็นเพราัะมันแชร์แรมไป 16mb หรือเปล่า ขนาดแรมเลยไม่เท่ากัน ชิ้น1เป็นซิงเกิลไซด์มีชิป8ตัว อีกชิ้นดับเบิ้ลไซด์มีชิป 16ตัว เลยไม่รัน Dual channal ต้องเป็นแรมขนาดเดียวกัน ชิปเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน หรือเปล่า
    จำนวนชิปบนแรมเกี่ยวด้วยไหม ต้องมีจำนวนเท่ากัน เป็นซิงเกิลไซด์ หรือดับเบิลไซด์ื เหมือนกัน
    ของผมลากได้ไกลแค่ 2.6 Ghz เอง จากเดิม 2.1 Ghz ที่เล่นแล้วไม่มีปัญหา ไม่บัค ไม่แฮ้ง ไม่อืด
    ถ้าเกินนั้นแล้วจะไม่เสถียร ใช้ฮีตซิ้งของเดิมๆ

ปรับแรมบัสที่ 400(800) ครับ เพราะปรับต่ำกว่านี้แล้วลากได้ไกลขึ้นแต่ว่ามันอืดขึ้นเหมือนกันครับ ใช้งานหนักๆแล้วอืด

ของผมปรับแบบ เพิ่มทั้งความเร็ว PCI EX ไปด้วยกันกับ CPU ได้ถึง 2.6Ghz ถ้าเกินนี้ก็จะค้างๆ บ้างบางครั้งแต่นาน ได้ไกลสุดแค่ 3Ghzแต่เข้่าวินโดว์แล้วจอฟ้า แล้วก็รันทดสอบด้วย prime95 อัดสุดๆแล้วไม่ผ่าน ลองรันทิ้งประมาณ 12 ชั่วโมง ไม่รู้มันไม่ผ่านตอนไหน
    ถ้าปรับแบบล็อค PCI EX ไว้ที่ 100 มันจะไปได้ไม่ไกล ได้แค่ 2.4 Ghz เอง ถ้่าเกินนั้นเล่นไปสัก 2-3 ชั่วโมงมันจะค้างภาพจอแตกเป็นสีๆ

แล้วแรมยี่ห้อไรที่ลากได้ไกลบ้าง
    Kingston
    Kingmax
    ็ัHynix
    NCP
    Samsung
    Power Memory
    อื่นๆ

แรมรุ่นเดียวกันรหัสเดียว ดูยังไงหรือครับ ดูที่รหัสชิปแรมใช่ไหมครับ หรือแค่รหัสความเร็วแรม หรือรหัสที่ตัวชิปเล็กๆ
    ที่อยู่ตรงขอบๆแรมอ่ะครับ(ตัวนี้เล็กจัดต้องเอาแว่นขยาย ไฟไปส่องดูอ่ะ)

แล้ว corsair มันมีแบบถูกๆบ้างป่าวครับ เห็นมีแต่แพงๆอ่ะ มะไหว

ไม่อยากซื้อการ์ดจอเพิ่มครับ แค่นี้ก็พอใช้งานแล้วครับ ตัดต่อเสียง แต่งภาพ ตัดวีดีโอ แปลงหนัง
    เล่นเกมได้ดีพอควรแค่ปรับ low ให้หมดเท่านั้นเอง ส่วนเกมเทพๆคงไม่ต้องเล่น แค่เล่นบางเวลาเอง เดือนนึงเล่นแค่ 2 ครั้งเองมั้ง

ถ้าซื้อคงเป็น HD3450 ราคา 1600 บาท พอไหว หรือไม่ก็เปลี่ยนบอร์ดเป็นชิปเซ็ต AMD780 อ่ะครับ แต่คงอีกนานรอให้บอร์ดลงเหลือสัก 2000 ก่อน ไม่ก็การ์ดจอเหลือสัก 1200

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by sample001; 25 Mar 2008, 14:01:02.

ลองไม่ต้องใช้การ์ดออนบอร์ดสิครับ

ถ้าให้ดีในการทำ Dual มันต้องรุ่นเดียวกันรหัสเดียวกันเลยด้วยซ้ำ

Comment

มันอยู่ที่ดวง สำหรับ แรมบ้านๆว่าไปยิบ คู่ดีหรือคู่ห่วยมาครับ

Comment

amd 4000+ NF6G-VSTA แรม 512/800*2 การ์ดจอ ออนบอร์ด

สเป็กนี้ถือว่าผมก็ใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน แรมบ้าน ๆ 800x2 ยี่ห้อ RC vs vaitek ลองลากดูแรก ๆได้ 2.4 กว่า ๆ พอระยะหลัง ๆ ลากไปลากมาไปเรื่อย ๆ ทีละนิด ก็ลองผิดลองถูกพอควร (เพราะเพิ่งหัดใหม่) ตอนนี้ตันที่ 2.84 เสถียรสุด
        Last edited by ada; 25 Mar 2008, 02:20:49.

Comment

Corsair VS ผมว่าก็ลากไกลนะ

Comment

ลากอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องเผา+เทสด้วย เอาให้ตายไปข้าง1 .....อะล้อเล่น
            Attached Files

Comment

Originally posted by Vanilaice View Post
              ลากอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องเผา+เทสด้วย เอาให้ตายไปข้าง1 .....อะล้อเล่น
              ท่านนี่แรมเยอะจริงๆ แต่ละคู่ลากกันซะ

Comment

Originally posted by ada View Post
                amd 4000+ NF6G-VSTA แรม 512/800*2 การ์ดจอ ออนบอร์ด

สเป็กนี้ถือว่าผมก็ใช้อยู่ ณ ปัจจุบัน แรมบ้าน ๆ 800x2 ยี่ห้อ RC vs vaitek ลองลากดูแรก ๆได้ 2.4 กว่า ๆ พอระยะหลัง ๆ ลากไปลากมาไปเรื่อย ๆ ทีละนิด ก็ลองผิดลองถูกพอควร (เพราะเพิ่งหัดใหม่) ตอนนี้ตันที่ 2.84 เสถียรสุด
                ดีจังลากได้ไกลมากเลย หาซื้อที่ไหนเหรอครับ

ของผมปรับแบบ เพิ่มทั้งความเร็ว PCI EX ไปด้วยกันกับ CPU ได้ถึง 2.6Ghz ถ้าเกินนี้ก็จะค้างๆ บ้างบางครั้งแต่นาน ได้ไกลสุดแค่ 3Ghzแต่เข้่าวินโดว์แล้วจอฟ้า แล้วก็รันทดสอบด้วย prime95 อัดสุดๆแล้วไม่ผ่าน ลองรันทิ้งประมาณ 12 ชั่วโมง ไม่รู้มันไม่ผ่านตอนไหน
                ถ้าปรับแบบล็อค PCI EX ไว้ที่ 100 มันจะไปได้ไม่ไกล ได้แค่ 2.4 Ghz เอง ถ้่าเกินนั้นเล่นไปสัก 2-3 ชั่วโมงมันจะค้างภาพจอแตกเป็นสีๆ

แล้ว corsair มันมีแบบถูกๆบ้างป่าวครับ เห็นมีแต่แพงๆอ่ะ มะไหว
                Last edited by sample001; 25 Mar 2008, 13:40:15.

Comment

Originally posted by kirk View Post
                  ลองไม่ต้องใช้การ์ดออนบอร์ดสิครับ

ถ้าให้ดีในการทำ Dual มันต้องรุ่นเดียวกันรหัสเดียวกันเลยด้วยซ้ำ
                  แล้วดูยังไงหรือครับ ดูที่รหัสชิปแรมใช่ไหมครับ หรือแค่รหัสความเร็วแรม หรือรหัสที่ตัวชิปเล็กๆ ที่อยู่ตรงขอบๆแรมอ่ะครับ(ตัวนี้เล็กจัดต้องเอาแว่นขยาย ไฟไปส่องดูอ่ะ)

Comment

อยากแรงกว่านี้เอานี้ไปอ่านเลยครับรับรอง ว่าต้องปรับอะไรอีกเยอะครับ
                    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=59562

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      มันอยู่ที่ดวง สำหรับ แรมบ้านๆว่าไปยิบ คู่ดีหรือคู่ห่วยมาครับ
                      เห็นด้วยอีกคน ดวง..

Comment

ผมว่า แรม KINGTON ก็น่าจะไปได้ไกลนะครับ ได้ยินมาว่าบอร์ดรุ่นนี้กับ Kington มันถูกชะตาอ่ะ...

Comment

ผม kingston ผมไปเจอตัวลากไม่ไปงะ อิอิ

Comment

Working...
                          X