overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ช่วยด้วยครับ ผีหลอก

OverclockZone Member pipeja's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ ผีหลอก

คือคอมของผมครับ

เล่มเกมอยู่ดีๆ มันปิดไปเองอะครับ อยู่ดีๆ ก้อดับไปเลย

พอผมไปเกิดให้มันเปิด มันก้อไม่เปิดครับ

แต่พอผมลุกไปกินน้ำ กลับมา

มันเปิดอยู่อะครับ

มันเปนที่คอมผม หรือเป็นที่อะไรครับ

ช่วยทีครับ งง + หลอน นิดๆ ครับ

OverclockZone Member rsun's Avatar

สงสัยต้อเอาไปให้หลวงพ่อพรมน้ำมนต์หน่อยซะแล้ว -*- อาการแปลกมาก

OverclockZone Member meen182's Avatar

เฮี้ยนจิงๆครับท่าน!! แบบนี้ต้องแจ้งพี่ป๋องให้มาสำรวจ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ดูที่เคสนะ เผื่อจะมีตัวเลขโผล่จะได้ซื้อหวยด้วย หิหิหิ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ตรวจเช็คคาปาต่างๆบนบอร์ดด่วน อาการนี้เหมือนเก็บประจุไม่ค่อยอยู่ หรือไม่ลองเปิดเครื่องแล้วเอาหูแนบที่เคสแถวๆที่ PSU มันอยู่ แล้วฟังดูดีๆ ว่ามีเสียง "วี๊ดดดดดดดด" เบาๆเล็ดลอดออกมาหรือเปล่า

ถ้าทุกอย่างปกติ คราวนี้ลองเช็คความร้อน, ไฟจาก PSU, ไวรัส, วินฯ ดูอีกทีครับ

ถ้ายังปกติอีกอาจจะต้องหาพระเครื่องเจ๋งๆ มาวางหลังเคสซะแล้ว

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

หนูดี มี เวทมนต์ค่ะ

ต้องการไหมค่ะ อิอิ*

เดียวปราบ ผีให้ ชะงัก หนักแล

OverclockZone Member Plankton's Avatar

มาร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
    เครื่องเก่าที่บ้านก็เคยเป็นครับ 3 รอบครับ ไอ้เล่นๆ
    สเปคก็
    p4 1.8a
    board gigabyte ga8sr-533 ____บอร์ดกิกกะบ้วยเหมือนกันเรย
    ram 128*2
    hdd 40G

รอบแรก
    พยายามแก้ไขทุกอย่างเท่าที่ทำได้ครับ ลง วินโดว์ใหม่ fdisk ขัดแรม
    แระสุดท้าย ลองFlash bios แล้วไปปิดไอ้ wake on lan ในไบออส
    หายครับพี่น้องง ยัง งงๆ อยู่เหมือนกันมันหายได้ไงทั้งที่ไม่น่าเกี่ยวกัน
    หายอาการนี้ไป3ปี แล้วมันก็กลับมาเป็นอีกแล้วครับพี่น้อง

รอบสอง
    ใช้มุกเดิม flash bios แต่คราวนี้ไม่หายอ่าา
    ส่งร้านครับปรากฎว่า Cมันบวมเปลี่ยนแล้วก็หายใช้ได้ปกติ(เซงเป็ดเปลี่ยนซี 2 ตัวโดนไปเจ็ดร้อย)
    ปกติได้สามเดือน อาการเก่ามันกลับมากำเริบอีกแล้วครับ แถมบวกอาการเปิดไม่ติด ไม่มีไรขึ้นมาด้วย

แระก็ด้วยความไว้ใจช่างคอม บวกกับไม่มีเวลาดูเอง เรยส่งช่างซ่อม
    ช่างเชคแล้วบอกบอร์ดเจ๊งแน่
    เรยทิ้งของเก่าครับซื้อ cpu ram board ใหม่ แต่เคสใช้กะพาวเวอร์ใช้ของเก่า
    cpu x24000+
    ram corsair 1G
    board alive nf6g
    ประกอบเสร็จปุ๊ปเปิดติดปกติดี
    พอมาเปิดครั้งที่สอง ทำไมมันไม่มีไรขึ้นอ่า ไบออสก้อไม่โผล่มา มีแต่จอดำๆ
    เอาสิครับ เรยลองมั่วๆต่อไป
    เรยลองถอดบอร์ดจากเคสเอามาเปลือยไว้ข้างนอก ใช้พาวเวอร์ตัวเดิม(เพราะว่ามีตัวเดียว)
    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่า
    แระด้วยความสงสัย เรยเอาชุดp4 ที่ถอดทิ้งไปมาประกอบใหม่ดดยเอาบอร์ดมาเปลือยไว้ข้างนอก
    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่าา
    อาจจะเยิ่นเย้อนะครับ
    แต่สรุปดังนี้(ไม่มีเหตุผลนะครับ สรุปด้วยเหตุการณ์ที่ีเจอมากะตนเอง)
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ1 case ครับ มันชอตลงกราวน์รึป่าวหว่าเรยเป็นแบบนี้--ใครมีความรู้เรื่องชอตลงกราวน์อธิบายหน่อยครับผมไม่ค่อยเข้าใจฟังเขาเล่ามาอีกที
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ2 บอร์ดมันเอ๋อ
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ3 พาวเวอร์ มัน--ง๊องแง้ง เพราะผมใช้แบบติดเคสบ้านๆมา อายุการใช้งานก็ 4 ปี
    สุดท้ายก็หาสาเหตุจิงๆไม่เจอครับได้แต่เดาๆไป
    ปล. ปัจจุบันก็ใช้เคสกะพาวเวอร์นี้กะชุด amd x2 4000+ มันก็ปกติดีครับ
    Last edited by Plankton; 25 Mar 2008 at 08:54:47.

OverclockZone Member Plankton's Avatar

อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ นานทีมีคนเป็นอาการเดียวกัน เรยขอร่วมแจมด้วย สงสัยมานานแระ ใครรู้สาเหตุช่วยแถลงด้วยนะครับ
    รึผมต้องเอาพระวางไว้บนเคสอีกคนหว่าา
    เห่อๆๆๆ

อ้าววว กรำ
    โพสต์ผิดกระทู้ครับ
    โทดที

OverclockZone Member pipeja's Avatar

Quote Originally Posted by Plankton View Post
    มาร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ
    เครื่องเก่าที่บ้านก็เคยเป็นครับ 3 รอบครับ ไอ้เล่นๆ
    สเปคก็
    p4 1.8a
    board gigabyte ga8sr-533 ____บอร์ดกิกกะบ้วยเหมือนกันเรย
    ram 128*2
    hdd 40G

รอบแรก
    พยายามแก้ไขทุกอย่างเท่าที่ทำได้ครับ ลง วินโดว์ใหม่ fdisk ขัดแรม
    แระสุดท้าย ลองFlash bios แล้วไปปิดไอ้ wake on lan ในไบออส
    หายครับพี่น้องง ยัง งงๆ อยู่เหมือนกันมันหายได้ไงทั้งที่ไม่น่าเกี่ยวกัน
    หายอาการนี้ไป3ปี แล้วมันก็กลับมาเป็นอีกแล้วครับพี่น้อง

รอบสอง
    ใช้มุกเดิม flash bios แต่คราวนี้ไม่หายอ่าา
    ส่งร้านครับปรากฎว่า Cมันบวมเปลี่ยนแล้วก็หายใช้ได้ปกติ(เซงเป็ดเปลี่ยนซี 2 ตัวโดนไปเจ็ดร้อย)
    ปกติได้สามเดือน อาการเก่ามันกลับมากำเริบอีกแล้วครับ แถมบวกอาการเปิดไม่ติด ไม่มีไรขึ้นมาด้วย

แระก็ด้วยความไว้ใจช่างคอม บวกกับไม่มีเวลาดูเอง เรยส่งช่างซ่อม
    ช่างเชคแล้วบอกบอร์ดเจ๊งแน่
    เรยทิ้งของเก่าครับซื้อ cpu ram board ใหม่ แต่เคสใช้กะพาวเวอร์ใช้ของเก่า
    cpu x24000+
    ram corsair 1G
    board alive nf6g
    ประกอบเสร็จปุ๊ปเปิดติดปกติดี
    พอมาเปิดครั้งที่สอง ทำไมมันไม่มีไรขึ้นอ่า ไบออสก้อไม่โผล่มา มีแต่จอดำๆ
    เอาสิครับ เรยลองมั่วๆต่อไป
    เรยลองถอดบอร์ดจากเคสเอามาเปลือยไว้ข้างนอก ใช้พาวเวอร์ตัวเดิม(เพราะว่ามีตัวเดียว)
    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่า
    แระด้วยความสงสัย เรยเอาชุดp4 ที่ถอดทิ้งไปมาประกอบใหม่ดดยเอาบอร์ดมาเปลือยไว้ข้างนอก
    เปิดติดใช้ได้ปกติอ่าา
    อาจจะเยิ่นเย้อนะครับ
    แต่สรุปดังนี้(ไม่มีเหตุผลนะครับ สรุปด้วยเหตุการณ์ที่ีเจอมากะตนเอง)
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ1 case ครับ มันชอตลงกราวน์รึป่าวหว่าเรยเป็นแบบนี้--ใครมีความรู้เรื่องชอตลงกราวน์อธิบายหน่อยครับผมไม่ค่อยเข้าใจฟังเขาเล่ามาอีกที
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ2 บอร์ดมันเอ๋อ
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ3 พาวเวอร์ มัน--ง๊องแง้ง เพราะผมใช้แบบติดเคสบ้านๆมา อายุการใช้งานก็ 4 ปี
    สุดท้ายก็หาสาเหตุจิงๆไม่เจอครับได้แต่เดาๆไป
    ปล. ปัจจุบันก็ใช้เคสกะพาวเวอร์นี้กะชุด amd x2 4000+ มันก็ปกติดีครับ

โห อาการหนักกว่าผมอีก ขนาดยกชุดเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย

เฮี้ยนมากแน่ๆเลยอะ

แต่ตอนนี้อาการของผมมันหายไปแล้วครับไม่ได้ไปทำอาไรมันเลย

แค่ใส่พระมานั่งเล่นคอม สงสัยจะมะค่อยเฮี้ยนเลยมะกล้าหือ

แต่ไม่รู้ว่ามันจะเป็นอีกเมื่อไหร่น่จิครับเนี่ย

แหะๆ ขอบคุณมากครับพี่น้องครับ

OverclockZone Member bomfeedback's Avatar

อาจจะเป็นที่ case ซ๊อตลงกราวน์อ่ะ ลองหาตัวรองบอร์ดสีแดงๆมารองดู

OverclockZone Member lowbasic's Avatar

เคยเป็นกับ บอร์ด asrock ครับ

อยู่ดี เข้าหน้า ไบออสไม่ได้ ทำยังไงก็ไม่ติด /ถอดถ่าน เข้าออก/ถอดมาต่อข้างนอกก็ไม่ติด

เลย ขู่ด้วยการ ยกไปเคลม ........... ร้านที่ซื้อบอร์ด

ไปถึงร้าน ช่างลองติดปกติ ไม่มีปัญหา

แล้วก็เอากลับมาบ้าน ก็ใช้ได้ปกติ ถึงทุกวันนี้ -*-

Quote Originally Posted by lowbasic View Post
    เคยเป็นกับ บอร์ด asrock ครับ

อยู่ดี เข้าหน้า ไบออสไม่ได้ ทำยังไงก็ไม่ติด /ถอดถ่าน เข้าออก/ถอดมาต่อข้างนอกก็ไม่ติด

เลย ขู่ด้วยการ ยกไปเคลม ........... ร้านที่ซื้อบอร์ด

ไปถึงร้าน ช่างลองติดปกติ ไม่มีปัญหา

แล้วก็เอากลับมาบ้าน ก็ใช้ได้ปกติ ถึงทุกวันนี้ -*-
    คอมมันกลัวช่างอ่ะแหละ

เพื่อนผมชอบเรียกไปซ่อมคอม พอไปถึง เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

หรือมันชอบแกล้งเรียกผมไปเ้ล่นๆกันแ่น่ฟร่ะ

OverclockZone Member voravis's Avatar

มิติลี่ลับ
    บางชิ้นส่วนอาจจะมีเจ้าของเก่าที่เสียชีวิตและวิณญาณสิงอยู่ แฮ๊........

OverclockZone Member

ฮาๆผีแล้วละครับ

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆไม่ใช่ผีหรอกครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

คอมผีสิงเอาน้ำมนต์สาดเลยครับ หรือซื้อศาลพระภูมิมาวางข้างๆเคสก็ได้แล้วเอาสายสิณพันรอบ

Bookmarks

Bookmarks