Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ Notebook BenQ มาเจอ Dot 1 จุดจะทำไงดีครับ ซื้อมาจากงาน commart นี่ล่ะ เซ็งเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ Notebook BenQ มาเจอ Dot 1 จุดจะทำไงดีครับ ซื้อมาจากงาน commart นี่ล่ะ เซ็งเลย

เมื่อวานนี้ (วันอาทิตย์ที่ 23/03/3008 ) ตัดสินใจไปดูงาน commart ตอนเวลา 14:00 น.สุดยอดเลยครับ คนเยอะมาก ผมเลือกที่จะเข้าด้านหน้าจะได้ชมงานได้ทั่วถึง

มาก่อนเข้าครับ รอคิวประมาณสัก 15 นาทีตรวจค้นของ เครื่องร้องเป็นจิ่งหรีดเลยครับ แต่ผมก็ว่าเอาระเบิดเข้าไปก็ไม่รู้ มั่วขนาดนั้น พอเข้าไปได้ อืมมีทางให้เดินวนไปวนมา ต้องเอามาขวางเหมือนคอกอารายสักอย่าง กลัวลูกค้าไม่เข้าไป อืม

พอเข้าไปได้อืมสุดยอดครับ งานทำบัตรเครดิตหรือเปล่าเนี้ย มีซุ้มบัตรเครดิตเต้มไปหมด ราคาของอืมไม่ต่างกับพันธ์ทิพย์เลย โดยเฉพาะ notebook ราคาก็พอพอกัน ของแถวก็พอพอกัน แค่ผ่อนบัตรได้เท่านั้น งานนี้ผมเล็ง BenQ ไปตัวนึง สีขาวครับ พยายามถามทุกร้านที่มีรุ่นนี้ จะต่อราคาไง จะขอของแถมแบบไหนก็เหมือนกันทุกร้านเลยครับ ก็เลยตัดสินใจไปซื้อร้านนึง คุยดีแล้วก็อธยาศัยดีมาก เหมือนกับก่อนซื้อเป็นพระเจ้าแบบนั้นครับ ก็เลยอ่ะตกลงไงก้ราคานี้เห้นบอกว่าจะบริการเต็มที่

พอจ่ายเงินเรียบร้อย เริ่มแล้วครับ การบริการที่ดี ต้องเดินตามไปรับของเองข้างล่าง มุมหลืบที่ไหนสักที่ คนเยอะมาก ๆ กว่าจะได้ของอีก 30 นาที ลืมบอกไปก่อนจะจ่ายเงินก็รอไปแล้ว 45 นาที แล้วก้ปล่อยให้เรารอของข้างล่าง คนมาส่งก็ขึ้นไปที่เดิมบอกว่าได้ของแล้วตามไป พอได้ของตามไปบุป อืมก็นั่งรอเครื่องประกอบให้อีก ผมไม่ยุ่งถือว่าถ้ามีปัญหาจะได้คืนเลย ลืมไปว่าก่อนตัดสินใจซื้อผมบอกให้เขาลง windows ให้ด้วยจะได้ Test ได้ เขาก็ ok อ่ะต่อ พอเปิดมาประกอบเรียบร้อย โอ้แม่เจ้า linux ทำไงเนี้ยก้ถามว่าไหนล่ะ windowsจะเอาไง เขาก้พยายามบอกให้เราไปลงเองมีปัญหาอะไรโทรบอกเขาได้ อืมเริ่มไม่เหมือนที่ตกลงแล้ว ของแถมก็ไม่ครบ หูฟังหาย บอกให้ตามไปเอา pantip ทีหลังเอาเข้าไป อ่ะต่อ เขาบอกว่าถ้าจะลงลงได้แต่ต่อคิว ใช้เวลานานนะ ผมบอกว่ารอได้ขอ Test ก่อนให้สบายใจ อ่ะก็เดินตามไป ไปนั่งลงตรงโซนที่มีขาย Adidas รอคิวอีก 45 นาที ลงอีก 1ชั่วโมง(ที่เพราะคนที่ลงมัวแต่นั่งเล่นเกมส์) อ่ะก็ลอง Test ok ดีพร้อมหมด เสร็จสิ้นไปทั้งหมดก็ 19:00 พอดี เป้นการซื้อ notebook ที่นานที่สุดตั้งแต่ซื้อมา แทบแย่

สุดท้ายเอากลับมาบ้าน นั่งลงใหม่หมุนซ้อายหมุนขวา โอ้แม้เจ้า จุดตาย 1จุด ตรงกลางเลย มองมุมบนไม่เห็นต้องมุมล่าง โอ้ยแล้วมีแค่จุดเดียว พระเจ้า ตอนนี้ก็กำลังหาจุดเสียอื่นเพื่อจะจะไปเปลี่ยนเครื่องให้ได้ จุดเดียวมันไม่ยอมแน่ ๆ ผมก็ขี้เกียจด้วย เซ็งไปเลย

*************นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ถ้าจะซื้อ Hp หรือ acer ผมว่าไปซื้อที่ pantip หรือข้องนอกก็ได้ครับ มันผ่อนได้ ส่วนยี่ห้อไหนที่ไม่ผ่อนก็ซื้อในงานก็ทน ๆ ไป ส่วนใครซื้อเงินสดไม่ใช้บัตรไปซื้อข้างนอกสบายใจกว่าเยอะครับ ส่วนสินค้า ราคาไม่ต่างกันเลยกับ pantip **************

เท่าที่อ่านมา เขาบอกให้ไปเครมกับตัวแทนจำหน่าย โดยที่ผมดูแล้ว Comseven รับมาจาก Synnex อีกที แล้วผมต้องเอาไปเครมใครเนี้ย ตามหาคนขายก็ตามไม่เจอ โทรไปปิดมือถือซะอีก ไม่เอาแล้วงานนี้

Comment

Originally posted by tum1998 View Post
      เท่าที่อ่านมา เขาบอกให้ไปเครมกับตัวแทนจำหน่าย โดยที่ผมดูแล้ว Comseven รับมาจาก Synnex อีกที แล้วผมต้องเอาไปเครมใครเนี้ย ตามหาคนขายก็ตามไม่เจอ โทรไปปิดมือถือซะอีก ไม่เอาแล้วงานนี้

ก่อน7วันเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ร้านที่ซื้อมาคับ ด่วนรู้สึกจะเปลี่ยนได้

Comment

แล้วจะให้ผมเอาไปเปลี่ยนกับ comseven หรือว่า synnex ดีล่ะ

Comment

ใกล้ที่ไหนไปนั้นเลยครับ ถ้าใกล้ ศูนย์ Synnex ใหญ่อ๊ะน่ะแต่ถ้าไปพันทิพก็ที่ไหนก็ได้คับ แต่ผมว่าไป Synnex ดีกว่าน่ะ

Comment

อืม โทรไปที่ synnex pantip ไม่มีคนรับ อืมคิดว่าปล่อยเลยตามเลยดีกว่า เครียดแล้ว

Comment

เปลี่ยนตัวใหม่ที่ร้านที่ซื้อมาคับไม่ใช่ตัวแทนเคลม(ก่อน7วัน)

Comment

Don't hestitate to change the new one. Contact the vendor urgently within 7 days.

Comment

ซื้อจากร้านอาไรก็เอาไปเปลี่ยนได้ครับ ภายใน7วัน ร้านก็คงอยู่พันทิพนั่นแหละ เอาใบเสร็จไปด้วย(ชื่อร้านก็อยู่ในใบเสร็จนั่นแหละ (อย่าบอกนะว่าทิ้งไปแล้ว))

Comment

ยังไม่ทิ้งหรอก แต่พอไปถึงถามหาคนชื่อนั้น ก็ตามหาไม่เจอ โทรไปเบอรืมือถือก็ไม่รับ สักพักปิดสายทิ้งซะ ไปท่ร้านมัน มันบอกว่าไมมีของต้องส่งไปศุนย์ที่มันซื้อต่อ (ร้านมันไม่ได้ขาย BenQ เลย ในงาน commart ก็พอเข้าใจช่ายป่ะ พวกนี้ขายแค่ผ่านไปให้ Vender อีกทีเอาเปอร์เซนต์) ก็ต้องรออีก ผมก็ไม่เอาล่ะ โดยรวที่ผม test ok หมดทุกจุด เว้นแค่นั้น ผมก็ช่างมัน พลาดเอง และงานแบบนี้คงจะไม่ซื้ออีกเป็นแน่ ซื้อที่ร้านไงมีปัญหา ยังกลับไปหาได้ แต่ซื้อแบบนี้เจ้าตัวคนขายหายไปไหนหาเจอยากมาก ๆ

Comment

Originally posted by tum1998 View Post
                      ยังไม่ทิ้งหรอก แต่พอไปถึงถามหาคนชื่อนั้น ก็ตามหาไม่เจอ โทรไปเบอรืมือถือก็ไม่รับ สักพักปิดสายทิ้งซะ ไปท่ร้านมัน มันบอกว่าไมมีของต้องส่งไปศุนย์ที่มันซื้อต่อ (ร้านมันไม่ได้ขาย BenQ เลย ในงาน commart ก็พอเข้าใจช่ายป่ะ พวกนี้ขายแค่ผ่านไปให้ Vender อีกทีเอาเปอร์เซนต์) ก็ต้องรออีก ผมก็ไม่เอาล่ะ โดยรวที่ผม test ok หมดทุกจุด เว้นแค่นั้น ผมก็ช่างมัน พลาดเอง และงานแบบนี้คงจะไม่ซื้ออีกเป็นแน่ ซื้อที่ร้านไงมีปัญหา ยังกลับไปหาได้ แต่ซื้อแบบนี้เจ้าตัวคนขายหายไปไหนหาเจอยากมาก ๆ
                      กำชื่อร้านไรเนี่ย จริงๆมันต้องเคลมได้นะคับเนีี่ย=="เปลี่ยนตัวใหม่ภายใน7วัน พอหมด7วันถึงต้องส่งศูนย์

Comment

จริง ๆ ก็พอรู้คำตอบแล้วล่ะครับว่าซื้อในงานเป็นไง คนที่จะมาขายในงานส่วนมากก้ไม่ได้อยู่ประจำเดินสายใช่มั้ยครับ ถ้ามีปัญหาเรากลับไปที่งานทันก้ยังได้เปลี่ยน แต่กรณีนี้จะไปหาตัวคนขายจะไปหาที่ไหนเนี้ย กรรมของผมเองล่ะ รู้ตอบอยู่แล้ว ยังไปซื้อ คราวหน้ามันก้มาขายอีกล่ะ จะจำไว้ด่างานหน้า

Comment

เอาน่า แค่จุดเดียวเอง มันไม่ใช่ปัญหาใหญ่หรอกครับ เครื่องเก่าผมก็มี จึดนึงเหมือนกัน แต่มันจุดเดียวไงครับ มันน้อยนิด อย่าปคิดมาก มันไม่รบกวนสายตาขนาดนั้นหรอกครับ

Comment

แต่เมื่อไหร่นะ คนไทยจะไม่หลอกกันเองสักที คำขวัญที่ว่า "คนไทยใจดี"ผมว่าอาจจะใช้ไม่ได้สำหรับสมัยนี้แล้วซิ ต่างคนก็ต่างเห็นประโยชน์ ส่วนคนที่ขายของด้วยความสุจริต ผมเห็นหลายร้านต้องปิดไป เศร้าแทน

Comment

แต่เมื่อไหร่นะ คนไทยจะไม่หลอกกันเองสักที คำขวัญที่ว่า "คนไทยใจดี"ผมว่าอาจจะใช้ไม่ได้สำหรับสมัยนี้แล้วซิ ต่างคนก็ต่างเห็นประโยชน์ ส่วนคนที่ขายของด้วยความสุจริต ผมเห็นหลายร้านต้องปิดไป เศร้าแทน
                              เอางี้ลองโทรหาไปเบอร์นี้ที่ศูนย์เบนคิวว่าเค้าเปลี่ยนจอใหม่หรือเครื่องใหม่ได้ไหมเพิ่งซื้อ(อธิบายเรื่องร้านด้วย) ผมจำพไม่ผิด1จุดเบนคิวเปลี่ยนให้นะ

BENQ
                              748/12 อาคารวิศวกรรม บริษัท แสงชัยมิเตอร์ จำกัด ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพมหานคร 10400
                              Tel 026155248-9 Fax 02-6155250

แผนที่
                              http://www.benq.co.th/page/?pageId=196

Comment

Working...
                              X