Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครสามารถ overclock ati x1650 ได้บ้างไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครสามารถ overclock ati x1650 ได้บ้างไหมคับ

มีใครสามารถ overclock ati x1650 ได้บ้างไหมคับ
    ของผมลง riva tuner อะคับ ปรับ clock ปุ๊ปจอ มืด ไปเลยคับ
    หรือไม่ก็เป็นลายๆ อะคับ

ใครมีวิธี ที่สามารถ overclock ati x1650 ได้ ช่วยบอกหนทางสว่างให้หน่อยครับ

ของผมใช้ powercolor x1650 pro 512MB 128bit
    driver version 8.3 คับ

ถ้าไม่ได้คล็อกก็ใช้งานได้ปกตินะคับ แต่อย่าง OC แฮะๆ

ค่อยๆลากไปทีละนิดครับ แล้วเทสกับเกมส์ดูว่าเสถียรอยู่ที่เท่าไรก็ได้เท่านั้นครับ
    แต่อาการแบบท่าน เหมือนกับลากรวดเดียวจบนะ อิอิ

Comment

ผมก็เป็นครับ ลากขึ้นสุดใช้ปกติไม่เป็นไร แต่ถ้าเข้าเกมส์ ถ้าไม่ค้าง ก็ จอมืด ต้องปรับกลับมาที่ 830:1140

Comment

ผมปรับแค่ 1MHz เท่านั้นเองนะคับ ทั้ง GPUและ Mem เลยอะคับ ปรับปุ๊ปก็จอมืดหรือไม่ก็ลายๆ แล้วอะคับ ฮือๆๆๆ ทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้น

Comment

ผมก็เป็นลง driver 7.10 สิ ati tool ทำไม่ได้จอดำทันที
          ไม่งั้นก็ใช้ vista จะคล๊อกได้อ่ะ

Comment

ขอบคุณคับ เด๊ยวจะกลับไปลองดูได้หรือเปล่าเด๊ยวมาโพสต่อ

Comment

ผมปรับใน rivaตรงtab power user แล้วเลื่อกที่หัวข้อ Riva Tuner\Overclocking\ATI
              ตรงด้านหลังที่มีช่องให้ใส่ตัวเลข ผมใส่เลข1หมดทุกช่องเพื่อเปิดหมดเลย
              แล้วพอoc ด้วย riva จะลากได้ครับ แต่ati tool ไม่ได้

ต้องขอโทษ จขกท. ด้วยที่pmมาหาแล้วไม่ได้ตอบไป พอดีมีเรื่องหลายอย่างต้องแก้ครับ

Comment

Originally posted by loveging View Post
                ผมปรับใน rivaตรงtab power user แล้วเลื่อกที่หัวข้อ Riva Tuner\Overclocking\ATI
                ตรงด้านหลังที่มีช่องให้ใส่ตัวเลข ผมใส่เลข1หมดทุกช่องเพื่อเปิดหมดเลย
                แล้วพอoc ด้วย riva จะลากได้ครับ แต่ati tool ไม่ได้

ต้องขอโทษ จขกท. ด้วยที่pmมาหาแล้วไม่ได้ตอบไป พอดีมีเรื่องหลายอย่างต้องแก้ครับ
                ขอบคุณคับ
                จิงๆ หมดหวังไปแล้วครับ แฮะๆ เพราะลองกะ ATI Tool ก็คล็อกไม่ได้เหมือนกันคับ

เด๊ยวจะกลับไปลองอีกทีครับ (มีความหวังขึ้นมานิสๆ)

Comment

ของผมก็ลากไม่ไปซักขีดเลย 3870oc
                  ตลกดี แต่ไม่เป็นไร นี่ก็เนียนละ

Comment

ผมใช้ ATI x1650 AGP อยู่ครับ เดิม ๆ ก็ 600/800 โอเป็น 680/940
                    * ของแซ้บปายนะ
                    * โอได้ทั้ง ATI Tool และ Riva Tuner ครับ ไดรเวอร์ 7.1 ก็ได้ 8.2 ก็ได้
                    * ใช้ XP

Comment

gecube x1650pro 256 mb hyper memory ใช้ Ati tool clock ได้แต่ core 500 ลากไป 621 ได้แต่ mem ลากไม่ได้เลยคงได้เท่านี้แหละมั้ง 1194 ว่าจะขายแล้วสอย HD3650 แล้วหล่ะมีใครสนมั่งเอ่ย
                      Last edited by amed; 4 Feb 2010, 21:55:51.

Comment

กลับไปลองมาแล้วครับ ดีขึ้นนิสนึงคับ คราวนี้ลากแล้วจอไม่ดับ ไม่ขึ้นลายๆ แต่จอค้างไปเลยคับ แฮะๆ

ยังพอมีวิธีอื่นอีกบ้างไหมคับ
                        ลองเปลี่ยน Driver เป็น 7.1 แล้วครับ ก็ยังไม่ได้ แต่ยังไม่ได้ลอง 8.2
                        ต้องกลับไปลองอีกเที่ยว
                        แล้วจะมาโพสใหม่ครับ

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                          ผมใช้ ATI x1650 AGP อยู่ครับ เดิม ๆ ก็ 600/800 โอเป็น 680/940
                          * ของแซ้บปายนะ
                          * โอได้ทั้ง ATI Tool และ Riva Tuner ครับ ไดรเวอร์ 7.1 ก็ได้ 8.2 ก็ได้
                          * ใช้ XP
                          ช่วย อธิบายหน่อยได้ไหมคับ ว่ามีวิธีการ และขั้นตอนยังไง แล้วใช้ Tool อะรัยคับ

Comment

* ขอโทษครับที่ตอบช้า เพราะว่าต้องกลับมาทำที่บ้านอ้ะ

ผมใช้ ATI Tray Tools ครับ ไม่ใช่ ATITool (เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามันเป็นคนละโปรแกรมกัน) โหลดมาจาก guru3d ใช้ดีมากมาย
                            เลือกเมนู OC

ตรง Overclock ก็ใช้ไม่ยากครับ

ลองค่อย ๆ OC ทีละขีด แล้วเปิด 3d ขึ้นมาทดสอบครับ ดูความร้อน ดู Artifact (ถ้ามี Artifact แปลว่าการ์ดไม่ไหวแล้ว)
                            หรือจะใช้ฟีเจอร์ Find Max GPU เลยก็ได้ครับ มันจะค่อยๆ เพิ่มความเร็วจนกว่าจะเจอ Artifact แล้วถอยลงเอง

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับนายบ้างนะ ขอให้ทำได้
                            Last edited by estrellas; 1 Apr 2008, 20:13:47.

Comment

ขอบพระคุณยิ่งครับ จะกลับไปลองอีกสักที
                              คราวนี้ไม่ได้อีก หมดหวังแล้ว เฮอะๆ

Comment

Working...
                              X