Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระบบ os กับ dos ต่างกันอย่างไรค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระบบ os กับ dos ต่างกันอย่างไรค่ะ

ใครรู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

dos ก็เป็น os หนึ่งครับ ถ้าเอาความต่างที่เห็นได้ชัด เมื่อเทียบกับ os อื่นก็เห็นจะเป็นเรื่อง interface ครับ

dos จะเป็น command line
    os อื่นๆพวก windows macosx ก็จะเป็น GUI ครับ

Comment

ตามที่คุณ tassapon บอกครับ

Comment

Dos คล้าย ๆ Unix แสดงในรูปของ Text ซึ่งใช้หน่วยประมวลผลไม่มาก
        Windows แสดงผลในรูปของ Graphic User ใช้หน่วยประมวลผลมากกว่า

Comment

เพิ่งนึกความต่างออกอีกอย่างนึงครับ

dos เป็น single task คือ ทำได้ทีละอย่าง พิมพ์งาน อย่างเดียว ทำพร้อมอย่างอื่นไม่ได้
          os อื่นๆ (windows osx linux รุ่นใหม่ๆ) จะเป็น multi task คือ ทำหลายอย่างพร้อมกัน ฟังเพลง เล่น msn เป็ดเว็บโป๊ .... พร้อมกันได้ครับ อิอิ

ถ้าเอาลึกกว่านั้น win xp pro ขึ้นไป รับ multi processor ครับ (cpu หลายหัว) ถ้า xp home ใส่หลายหัวก็เห็นหัวเดียวครับ

Comment

คิดว่านะ ถ้ามาถามในหมวดนี้ละก็คงไปงง ตอนอ่านใน โบรชัว ใช่ป่าว (เดา)

dos คือ ไม่มี win ให้เรา ต้องไปลงเองหรือเขาจะลงของ ไม่ใช่ของแท้ให้
            win xp home/pro นั่นคือจะมี ของแท้ให้เราติดมากะเครื่อง

ส่วนความหมายท่านข้างบนตอนไปแล้วคับ

Comment

เพิ่มเติมครับ ว่า ถ้าอ่านจากโบชัว ควรถามพนักงานว่า os ที่ลงให้ เป็น windows หรือ linux ครับ

เพราะส่วนใหญ่ (โดยเฉพาะ acer ชอบลงจัง กะ linux) เวลาใช้ มันไม่ค่อยถนัด (แล้วแต่คน) แล้วก็โปรแกรมเสริม อย่างอื่น ที่ใช้ใน windows มันจะใช้กับ linux ไม่ได้ครับ

----------
              คุณ kang ผมว่า ลายเซ็นท่านสูงไปนะครับ ^^

Comment

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ

Comment

ถ้ามาถามในบอร์ดนี้ คงหมายความถึงเวลาจะซื้อ Notebook แล้วเค้าบอกว่า มีOS ให้ กะ ให้ DOS ใช่ใหม่ครับ
                  ถ้าบอกว่าให้ DOS ก็หมายความว่า ไม่มีอะไรเลยครับ(จริงๆมี แต่ใช้อะไรไม่ค่อยได้) ต้องมาลงWindows เองครับ

หรือ ถ้าเค้าบอกว่า มี OS Linux(ส่วนใหญ่Acerจะให้ตัวนี้ล่ะ) ก็คือ มี Linux ให้(งงใหมเนี่ย พิมเองยังงงเองเลย=_=")
                  Linux ต่างจาก Windows ก็ ไม่รองรับระบบไฟล์ NTFS ครับ ถ้ามีHarddisk ที่เป็น NTFS อยู่ มันมองเห็น แต่เข้าไปอ่านข้อมูลไม่ได้อ่ะ (เคยลองแล้วLinux TLE) เรียกได้ว่า ถ้าอยากใช้ Windows ก็ต้องมาลงใหม่อยู่ดี แถมต้องFormat ด้วย

ุถ้าบางยี่ห้อที่เค้าบอกว่ามีWindows ให้ ก็คือ เค้าลงมาให้จากร้านเลย ถ้าซื้อที่ศูนย์ มั่นใจได้ว่าWindows แท้ แต่ถ้าซื้อที่ร้าน (ยกเว้นSony) เท่าที่เห็น ลงเถื่อนให้ครับ

Comment

ในที่สุดก็สมัครสมาชิกแล้ว

เย่ .....

ซื้อแล้วเอาอวดกันบ้างนะ .. อยากเห็นๆ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากเลยนะค่ะ

Comment

Working...
                      X