Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ bit ของการ์ดจอหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ bit ของการ์ดจอหน่อยครับ

สมมติ นะครับ

มีการ์ดจอ มาให้เลือก 2 ตัว

เอาแค่เรื่องแรมก่อนนะครับ

A : 256mb 256 bits
    B : 512mb 128 bits

ควรจะเลือกตัวไหนครับ ขอเหตุผลด้วยนะครับ

ในความคิดของผมนะ(ถูกผิดชี้แนะด้วยครับ)
    (ผมเข้าใจว่า256 bits นี่น่าจาเป็นบัสของ GPU หรือเปล่าครับไม่ไช่ของแรม)

Comment

B : 512mb 128 bits ก็ยังตอบไม่ได้หรอกครับว่าอันใหนแรงกว่ากันปัจจัยมันเยอะกว่านี้ครับ

Comment

^
        ^
        ตามนั้น เหอๆ

Comment

ผมเป็น จขกท นะครับ ขี้เกียจล็อกอิน

คือว่า ถ้าดูแค่นี้อ่ะครับ ตัดสิน จาก ปัจจัย 2 ตัวนี้ จะเลือกตัวไหนดีอ่ะครับ

เรื่อง core กับ mem เอาไว้ก่อน

Comment

การ์ด 128บิตส่วนมากจะเป็นการ์ดระดับล่าง ไม่ค่อยแรง
            แต่หลักๆ ต้องดูรุ่นของ GPU บอกรุ่นมาปุ้บแทบจะอธิบายความได้หมดเลย

Comment

เอาตามทั่วๆไปละกัน bits เยอะจะแรงกว่า ดูได้จากการ์ดระดับสูงๆ bit จะเยอะมาก แต่ก็อย่างที่เขาว่ากันมันอยู่ที่หลายอย่าง

Comment

ถ้า spec อื่นๆ เท่ากันหมดเป๊ะ

เลือก 256bit 256mb ครับ

Comment

เราว่า 256mb 256 bits แรงกว่านะ ถ้าซิป GPU ตัวเดียวกันอ่ะกับ 512mb 128 bits

Comment

เอานี้ไปดูเลย
                    ดูที่ค่า Bandwidth จะเห็นได้ชัดเลยว่าตัด bit ออก
                    http://www.ziggamza.net/index.php?op...d=199&Itemid=2

Comment

เข้ามาดูดความรู้ หึหึ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ปล เปนเจ้าของกระทู้ แต่ไม่ได้ลอกอิน ใช้คอม สาธารณะ

Comment

Working...
                        X