Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับลำโพง orbit phonon701

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับลำโพง orbit phonon701

คือผมอยากได้ลำโพงมาฟังเพลงกับคอมครับ
    เท่าที่อ่านและศึกษาจากกระทู้ต่างๆ ก็มีหลายเสียงที่แนะนำ
    Orbit phonon 701 ไม่มีโอกาสได้ฟังเพราะที่เชียงใหม่ไม่มีขาย
    (เสียงแนวไหนครับ)
    แล้วถ้าต้องเปรียบเทียบกับ Sherman sb-44b
    มันต่างกันมากไหมครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ

Comment

Sherman หาคนเล่นยากมากครับ ลำโพงคอมเนี่ย...

Comment

คุณฟังแนวไหนหละครับ ถ้าดูจากงบ คงจะ 3000-4000 ประมาณนี้ แน่ ๆ

ถ้าฟังเพลง หนัก ๆ แรง ๆ พวก ร็อค เมธัล อะไรประมาณนี้ ก็ 701ผ่านครับ เพราะ 701ซัฟเปนตู้เหล็กครับ เบสที่ออกมาเลย หยาบ ๆ ลูกใหญ่ ๆ ถ้าเอาไว้ตรงเท้าก็ไม่ต้องเปิดพัดลมเลย ฮ่า ๆ [ เน้นมันส์ ]

แต่ถ้า คุณฟัง รายละเอียดของเสียง หรือเพลงแนว ป็อบ เพลงช้า เพลงฟัง แล้วลึกซึ้ง ก็ แนะนำ x3 เลยครับ
        เพราะเป็นตู้ไม้ ซัฟที่ออกมาเลยนิ่มนวลกว่า ไม่กระแทกเหมือน 701 จะเปนลม แผ่ว ๆ ฮ่า ๆ

ผมคนนึง ที่ฟัง701[แต่ขายไปแย้ว ตอนนี้ฟัง x3] ส่วนตัวชอบครับ เพราะ ผมมัน "เมธัล"

แต่ช่วงนี้อารม หวาน ฮ่า ๆ ๆ ฟังแต่เพลงช้า

ป.ล ตามความคิด ผมนะ เท่าที่เคยฟังลอง ถามท่านอื่นดูด้วยผมก็มือใหม่

Comment

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ส่วนใหญ่เพลงไทยผมชอบฟังแนวช้าๆซึ้งๆครับ
          สากลก็ฟังพวกที่เบสหนักๆแต่แบบนุ่มๆอะครับ งงป่ะเนี่ย

สรุปก็คือชอบฟังเพลงที่มีเบสแต่ชอบแบบนุ่มๆอะครับ แบบลูกๆๆหัวใจจะวายครับ

ที่ผมเอา Sherman มาเป็นตัวเลือกเพราะ ผมเคยใช้อยู่รุ่นนึงนะครับ แต่โดนน้องยึด
          ตัวนั้นผมชอบมากเพราะเสียงใสก็ใสได้ใจแต่ไม่บาดหู เบสนุ่มทุ้มอิ่ม ไม่กลบเสียงแหลม
          จะทวงคืนก็ไม่ได้เลยต้องหาตัวใหม่ครับ

ปล. X3 คือยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ ไม่รู้จริงๆๆ

Comment

ผมได้ลองฟัง Orbit แล้วคับ

เสียงมันจัดไป เบสลงไม่ลึกเหมือน X3

แหลมของ Orbit จัดมาก แสบหูคับ จะออกแนวหมอลำมากกว่า

Comment

ปล. X3 คือยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ ไม่รู้จริงๆๆ
              X3 =Microlab model x3 มี 2.1 กะ 5.1
              ถ้าชอบเบสนุ่มๆลองตัวนี้อีกตัวครับ EACAN model 500L Advice ขาย 1450.-
              ตัวนี้จะถูกกว่า x3 พอประมาณ

Comment

Originally posted by jp055 View Post
                ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ส่วนใหญ่เพลงไทยผมชอบฟังแนวช้าๆซึ้งๆครับ
                สากลก็ฟังพวกที่เบสหนักๆแต่แบบนุ่มๆอะครับ งงป่ะเนี่ย

สรุปก็คือชอบฟังเพลงที่มีเบสแต่ชอบแบบนุ่มๆอะครับ แบบลูกๆๆหัวใจจะวายครับ

ที่ผมเอา Sherman มาเป็นตัวเลือกเพราะ ผมเคยใช้อยู่รุ่นนึงนะครับ แต่โดนน้องยึด
                ตัวนั้นผมชอบมากเพราะเสียงใสก็ใสได้ใจแต่ไม่บาดหู เบสนุ่มทุ้มอิ่ม ไม่กลบเสียงแหลม
                จะทวงคืนก็ไม่ได้เลยต้องหาตัวใหม่ครับ

เสียงใสก็ใสได้ใจแต่ไม่บาดหู เบสนุ่มทุ้มอิ่ม ใช่ x3 จริงเหรอ

Comment

วันนี้ได้มีโอกาสไปฟัง ลำโพงยี่ห้อ Microlab แต่ไม่ใช่ X3นะครับของมันหมด
                  เบสแน่นดีครับเป็นลูกๆเลย
                  แต่ทำไมเสียงแหลมมันถึงได้บาดหูจังครับ ฟังแล้วรู้สึกเหมือนโดนเข็มแทงหูเลยอะ (เว่อร์ไปเปล่าเนี่ย)

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ
                  ปล.EACAN model 500L จะไปลองหามาฟังแล้วจะมารายงานผลครับ

Comment

จากที่ผมเคยลองฟัง 701 กะ500L ผมว่าเสียงของ500L จะไม่บาดหูเท่า 701 นะครับเพราะ sat มันใช้ลำโพง 3" กะแหลม 1'' แยกกัน โดยเฉพาะแหลมใช้ Silk domeเสียงเลยออกแนวไม่บาดหู นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับสุดท้ายแล้วไปลองดู-ฟังด้วยตัวเองดีทีสุดครับ

Comment

.

ผิดครับ
                      Last edited by lolant; 30 Mar 2008, 21:23:09.

Comment

.

.ว่างจัด T.T
                        Last edited by lolant; 30 Mar 2008, 21:34:16.

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นายฮ้อยทมิฬ
                          จากที่ผมเคยลองฟัง 701 กะ500L ผมว่าเสียงของ500L จะไม่บาดหูเท่า 701 นะครับเพราะ sat มันใช้ลำโพง 3" กะแหลม 1'' แยกกัน โดยเฉพาะแหลมใช้ Silk domeเสียงเลยออกแนวไม่บาดหู นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับสุดท้ายแล้วไปลองดู-ฟังด้วยตัวเองดีทีสุดครับ

เวปคนแก่คนหนุ่มรวมกัน รสนิยมไม่เหมือนกัน ฟัง701 ของเพื่อนนี่ผมชอบมาก
                          เอาเพลงโปรดไปฟังที่ร้าน ดีที่สุดครับ

Originally posted by DDP View Post
                          ผมได้ลองฟัง Orbit แล้วคับ

เสียงมันจัดไป เบสลงไม่ลึกเหมือน X3

แหลมของ Orbit จัดมาก แสบหูคับ จะออกแนวหมอลำมากกว่า

....หมอลำ แต่แนวออบิทแน่นแบบซอย 4 ก็ใช้ลำโพงแน่นๆกันหากินจนรวยนะครับ []

Comment

Working...
                          X