overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: Raid 0 on WindowsXP คุ้มค่าการลงทุนไหม...

OverclockZone Member pcsend's Avatar

Default Raid 0 on WindowsXP คุ้มค่าการลงทุนไหม...

คือผมมีความคิดว่าอยากจะลองไปใช้ raid0 เอาไว้ export ไฟล์วิดีโอกับไฟล์เสียงใหญ่ๆ เลยคิดว่าจะซื้อ HDD 80GB SATA buffer 8 mb ใหม่มาสองตัวแล้วเซ็ตเป็น raid 0 เพื่อรัน winxp กับใช้ export ไฟล์ มันจะคุ้มไหมครับ หรือว่าแค่ hdd ตัวใหญ่ๆ ตัวเดียวก็พอแล้ว

- ลองหาข้อมูลตามเวปนอกดูเค้าบอกว่ามันไม่ค่อยต่างจาก hdd ตัวเดียวเท่าไร เลยอยากจะสอบถามท่านที่ใช้ raid0 อยู่ว่าประสิทธิภาพเป็นยังไงกันบ้างครับ?
    - ถ้าผมเอามาใช้กับพวกบอร์ด P35, X38 (ICH9R) โอกาส raid หลุดยังมีสูงเหมือนพวกชิบเซ็ตเก่าๆอยู่ไหมครับ?
    - ในสเปคบอร์ดใหม่ๆ มันเีขียนว่าใช้ raid 1,5 ได้ด้วย จริงๆ มันทำได้หรือป่าวครับ? รู้ำว่าแค่เขียนโม้ไว้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ตอบตามที่รู้ละกันนะ

-- ผมว่าต่างกันพอสมควร แต่ไม่ถึงกับฟ้ากะเหว
    -- เท่าที่ลองมาทุกรูปแบบ ถ้า HDD ไม่ผิดปรกติ ไม่มีปัญหา
    -- ถ้าบอกไว้ยังงั้น ก็แปลว่าทำได้ แต่ผมยังไม่เคยลอง

OverclockZone Member jewple's Avatar

ของผมต่อ 4ตัว raid 0 ใช้ sisoftsandra ได้ 143 mb

OverclockZone Member

ผมใช้raid0มานานมากแล้ว จนตอนนี้ถ้าเอาออกจะรู้สึกรำคานเลยครับ
    โอกาสraidหลุดเท่าที่ผมใช้มามันมีน้อยมากจนถึงไม่มีเลยถ้าHDDไม่มีbad
    Chip set ในปัจจุบันทำraid0,1,1+0,5ได้สบายๆครับ

YGQFFS
    Guest

เน้นที่ระบบไฟให้ดีเข้าไว้ครับผม อย่าลืม UPS ดีๆด้วยล่ะ........อิอิ

OverclockZone Member dy009's Avatar

Quote Originally Posted by jewple View Post
    ของผมต่อ 4ตัว raid 0 ใช้ sisoftsandra ได้ 143 mb
    4 ตัว raid 0 มานได้แค่ 143Gb เองหรอครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

Quote Originally Posted by dy009 View Post
    4 ตัว raid 0 มานได้แค่ 143Gb เองหรอครับ
    ความเร็วครับ ไม่ใช่ความจุ

OverclockZone Member mcunn's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by GyM View Post
    ความเร็วครับ ไม่ใช่ความจุ
    143MB/s ครับ
    คือความเร็วในการส่งข้อมูล

ผมใช้ 160 * 2
    แบ่งเป็น 2 ส่วน ส่วนแรก 40 gb ส่วนที่ 2 คือที่เหลือ
    ้ส่วนแรก hdd tune 3.0 วัดได้ ~ 100 mb/s accesstime 9.6ms
    ส่วน 2 ~100ทิฝห ฟแแำหหะรทำ 14ms -> พอๆกับ hdd ลูกเดียว แต่ transfer สูงกว่าเท่าตัว

ต้องยอมรับว่าเร็วกว่าแบบรู้สึกได้ แต่ต้องทำใจเวลา hdd เกิดล่ม หรือมีปัญหา ไม่ว่าลูกไดก็ตาม ข้อมูลจะหายทั้งหมด
    Last edited by mcunn; 26 Mar 2008 at 14:02:49. Reason: เพิ่ม

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

Quote Originally Posted by pcsend View Post
    - ลองหาข้อมูลตามเวปนอกดูเค้าบอกว่ามันไม่ค่อยต่างจาก hdd ตัวเดียวเท่าไร เลยอยากจะสอบถามท่านที่ใช้ raid0 อยู่ว่าประสิทธิภาพเป็นยังไงกันบ้างครับ?
    - ถ้าผมเอามาใช้กับพวกบอร์ด P35, X38 (ICH9R) โอกาส raid หลุดยังมีสูงเหมือนพวกชิบเซ็ตเก่าๆอยู่ไหมครับ?
    - ในสเปคบอร์ดใหม่ๆ มันเีขียนว่าใช้ raid 1,5 ได้ด้วย จริงๆ มันทำได้หรือป่าวครับ? รู้ำว่าแค่เขียนโม้ไว้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    - จำไม่ได้แล้วว่าระหว่าง ทำ/ไม่ทำ มันต่างกันมากไหม แต่ถ้าผมไม่ต่อ raid ตอนนี้คงรู้สึก
    หงุดหงิดอ่ะคับ ในความรู้สึกผมน่าจะเร็วขึ้น 50%+ นะคับ

- บอร์ดใหม่ๆ คงไม่หลุดง่ายแล้วแหละคับ จากประสบการณ์ของผม ต่อมา 2-3ปี (เมนบอร์ด2ตัว)
    raid เคยแตก 1 ครั้ง เนื่องจาก OC แล้วค้างบ่อย (ถ้า OC แบบหอมปากหอมคอ raid ก็คงไม่แตกคับ) สรุปคือ หลุดยาก ถ้าระหว่างการใช้งานสาย sata ไม่หลุด

- ผมใช้แต่ raid0 นะคับ 1 / 5 /10 พวกนี้ไม่เคยต่อ แต่คงทำได้เหมือนกัน

สรุป ถ้าเน้น convert VDO / copy /ย้ายไฟล์ใหญ่ๆ ต่อเลยคับเร็วขึ้นแบบรู้สึกได้ ฟันธง

ปล. เคยเทสด้วยโปรแกรมจำพวก sisoftsandra อัตราการโอนถ่ายข้อมูลน่าจะอยู่ราวๆ 80 Mbps

* ไม่ต่อ raid0 40+
    * ต่อ raid0 80+ (มั้ง)
    * หมั่นสำรองข้อมูลด้วยนะค๊าปปปป หลุดทีละหายแว๊ปปปปปปปปปป

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

raid0 อย่าลืมเอาข้อมูลสำรองไว้ด้วยนะครับ หาhdซักต้อง ไว้สำรองข้อมูลสำคัญ

หรือไม่raid0+1ไปเรย

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ต่อraidเพื่อความเร็วผมว่าคุ้มค่าครับ

แต่ถ้ากลัวraidล่มก็หาHDDอีกตัวมาแบล็คอัพraidไว้ประจำ

OverclockZone Member tntm's Avatar

รองหาสายซาต้าสองใส่ดว้ยนะครับช่วยได้นะ(ความเร็ว)

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by tntm View Post
    รองหาสายซาต้าสองใส่ดว้ยนะครับช่วยได้นะ(ความเร็ว)
    เกี่ยวกันด้วยหรอ

สายsataไม่ว่าจะ1หรือ2 มันก้อหมือนกันนะ

ไม่ส่งผลถึงความเร็วด้วยอะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

น้องผม IDE 100 RAID0 XP แรงกว่า 160G SATA เครื่องผมอีก ยิ้งต้อง ถ้ายข้อมูลหรือ แรนเดอร์นะ ครับ เห็นๆเลย ขนาดเครื่องน้องผม 4200+ เครื่อง ผม 6000+ ย้ายไฟ ขนาด 1G จาก DVD ลง HDD ใช้เวลาน้อยกว่าผมเกือบครึ่งครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar

นี่มีผลมาให้ดู ซีเกด80กิ๊ก 2ลูกงับ 7200.9ตัว7200.10ตัว บัฟ8

ช้าไปหน่อยนะ ฮาร์ดดิสมันแก่แล้ว อิอิ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Raid 0 คุ้มค่าน่าใช้ครับ ความเร็วที่ได่มันจะติดใจ จนไม่อยากกลับไปใช้แบบเดิมๆ ก้อยากจะทำ Raid 0*4

ตอนนี้ใช้ WD160*2 Xp SP2

ตอนนี้มีปัญหาว่าผมใช้บอร์ด GIGABYTE MA790X-DS4 จะลง Vista 64bit บน Raid 0 ไม่ได้

จะลง Vista 64bit ที่ไดรว์ D กลับเป็นปัญหามากมายครับ แก้ไม่ได้ ยังไงก็ลงไม่ได้เลยครับ vista หาไดรว์ raid ไม่เจอเลย.. ทั้งๆที่จับยัดจับป้อน จับจุกให้มัน มันไม่ยอมแด๊กเลย.. ไม่รู้เป็นปัญหาที่เมนบอร์ดหรือเปล่า..

แต่ลง vista 32bit ได้นะครับ... ปัญหาหนักอกจริงๆ...

ต้องมาดูที่นี่นะครับ ว่าเป็นปัญหายังไง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=180646

สมาชิกอีกท่านก็ปัญหาเดียวกับผมเลย. ลงได้แต่ 32bit
    แต่ว่าชิป AMD790บนบอนร์ดASUS ของท่าน can007 ลงได้ไม่มีปัญหาอะไร ไม่รู้เป็นที่เฉพาะบอร์ดตัวนี้หรือเปล่า เพราะผมคิดว่าผมหมดท่าแล้วนะครับ.. เศร้ามาก..

WD160*2 on ATI SB600
    รูป รูป
    Last edited by hornetpc719; 30 Mar 2008 at 20:27:55.

OverclockZone Member nest10110's Avatar

ของผม Raid 0 160 g x3 กับ vista ก็เร็ว ใช้ 250 g เก็บข้อมูลสำคัญไม่ต่อ Raid

OverclockZone Member mingsound's Avatar
    Mukdahan:Bangsaiyai

วิธีเซ็ต Raid 0 ทำยังไงครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถามว่าคุ้มไหมก็น่าจะคุ้มครับ เด๋วนี้ hdd ถูก แรงสะจัย

แต่เด๋วนี้ผมถอดออกเล่นเอาพื่นที่เยอะๆ แทนและงับ เริ่มเบิ้อ ขี้เกียจทำ หุหุ

Quote Originally Posted by mingsound View Post
    วิธีเซ็ต Raid 0 ทำยังไงครับ
    เปิดคู่มือเมนบอร์ดครับ ขั้นตอนยุ่งยากนิหน่อย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks