overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: อยู่หน้าจอคอมนานๆ ทำให้หน้าดำจริงหรือครับ?? แล้วถ้าใช้ Lcd จะช่วยลดได้มั้ย

OverclockZone Member daobi's Avatar
    กรุงศรีอยุธยา&Kasetsart University

Cool อยู่หน้าจอคอมนานๆ ทำให้หน้าดำจริงหรือครับ?? แล้วถ้าใช้ Lcd จะช่วยลดได้มั้ย

เคยไปอ่านบทความตามบอร์ด มาว่าถ้านั่งหน้าจอคอมนานๆจะทำให้หน้าเราดำ คล้ำ ขึ้นจริง

เราก็ เออสงสัยจะจริง แฟนทักบอกว่าทำไมหน้าดำขึ้น ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้ออกไปตากแดด เพราะปิดเทอมก็อยู่แต่ในบ้าน เวลาแดดร้อนๆแรงๆ ก็ไม่ออกจากบ้านอยู่แล้ว แต่ตอนที่ผมอยู่บ้านเนี่ยแหละ นั่งเล่นคอมพิวเตอร์หลายชั่วโมงมากๆๆ เล่นเกมส์ FM โอ้ติดลม

1. ผมอยากรู้ว่าไอ้จอคอมที่มีทำให้หน้าดำเนี่ย มันเป็นกับจอทุกประเภทมั้ย คือตอนนี้ใช้ จอCrt 17'' นิ้วอยู่

2. แล้วถ้าใช้จอ Lcd(จอธรรมดานะ ไม่ใช่่จอกระจก) มันจะมีรังสี หรือผลที่ทำให้หน้าเราดำ เหมือนกับจอ crt มั้ยครับ เผื่อจะได้หาเรื่องซื้อจอ lcd ซะเรย

ใครรู้ช่วยมาชี้แจงทีนะครับ

ไปแล้วครับ ไปทาครีมบำรุงหน้าก่อน

ป.ล. ผมคิดไปเองหรือป่าว?

ู่

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

จริงหรอครับผมอยู่กับคอมเกือบทั้งวันเลยนะนี่ !!!!!!!!!

OverclockZone Member Arno~'s Avatar

เออ!!!! ผมก็สงสัยมานานแระ แฟนผมก็ทักว่าหน้าดำขึ้น

ผมทำงานช่วงดึก อยู่หน้าคอม วันนึง 10 ช.ม (กลับมาบ้านก็เปิดคอมเล่นอีก)
    ทั้งๆๆ ที่ผมไม่เคยโดนแดด กลางวันนอน กลางทำงาน
    พอมาเจอกระทู้นี้เข้า เห้ย!!! มันเป็นแบบนี้นี้เอง จะซื้อไอ้ตัวกระจกกันแสงมาใช้ที่ทำงานมันจะป้องกันได้ไหมหว่า????

OverclockZone Member pipeja's Avatar

ก้อมะเหนดำเลยนิ

ของผมเล่นคอมมากหน้ามะดำครับ

แต่มันดันไปดำที่หูนี่สิ เอิ๊กๆ ยุ่งแว้ว

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

ผมว่าน่าจะเกิดจากการใช้คอมมากจนไม่มีเวลาพักผ่อนหละครับ จนทำให้เลือดไปสูบฉีดได้ไม่ดีพอ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

notebook อะ น่าจะจริง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ผมดำอยู่แล้วอ่ะ เลยไม่รู้สึก
    แต่จอCRTน่าจะมีผลมาก เพราะมีรังสีจากการจุดหลอด

หลากหลายความเห็น จากหลายที่ ขำๆ 555
    http://www.pantip.com/cafe/lumpini/t.../L6400114.html

http://www.thailadyboyz.net/webboard...4fc606418cd2a2

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

Talking

ทาไวท์เทนนิ่งไว้ก่อนน่าจะช่วยได้

OverclockZone Member Leoz's Avatar

ผมว่าจริงนะรับ สำหรับคนใช้จอ CRT

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

การทำงานของ LCD จะทำงานผ่านผลึก crystal เพื่อให้เกิดการหักเหของแสงจึงเกิดภาพ ครับและ
    ทำให้ไม่ต้องใช้ระยะในการยิงลำแสงผ่าน ปืนอิเลคตรอน
    1. ความคมชัดของภาพ ดีกว่า เพราะบนจอ monitor ความละเอียด จะได้ อย่างน้อย ก็ 800*600 หรือ 1,024*768 ขึ้นอยู่กับ vga ของเครื่อง
    แต่ละเครื่อง
    2. ไม่ได้รับรังสี หรือได้รับน้อยเหมือนกับเครื่องรับทีวี หรือเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้ CRT โดยสามารถดูใกล้ๆได้ เพราะโดยปกติ จอทีวี เป็นแบบ interlace
    แต่จอคอมพิวเตอร์ เป็นระบบ Non interlace
    3. ได้ประสิทธิภาพ ( productivity) การทำงาน ซึ่งสมัยนี้ นิยมกัน เพราะจะไม่สูญเสีย เวลาในการทำงาน ซึ่งถ้าเป็นจอ CRT ธรรมดาก้อจะทำให้รู้สึกเพลียเมื่อ ดูหรือทำงานไปนานๆ แต่ ถ้าเป็น LCD จะรู้สึกสบายตามากกว่า ทำให้กล้ามเนื้อตาไม่ทำงานหนักจนเกินไป (ทำให้สายตาไม่ล้าน่ะครับ)..
    ตอบข้อ 1. จอทุกประเภทมีสารรังสีหมดครับ แม้กระทั่งทีวีที่บ้านยังมีเลยแต่เราดูระยะไกลมันเลยไม่ค่อยมีผลกระทบ
    ตอบข้อ 2. จอ LCD ก็มีรังสีแต่น้อยมากครับไม่เหมือนกับ CRT ที่มีเยอะมากซึ่งจอคอมพิวเตอร์แบบ CRT สร้างภาพโดยใช้ปืนอิเลคตรอนยิง ก่อให้เกิดความร้อนและรังสีที่มีผลต่อสุขภาพ (ที่หน้าดำอาจเกิดจากร่างกายไม่ได้รับสารอาหารเลยเพราะเล่นแต่คอมเป็นเวลานานทำให้เกิดอาการอ่อนเพลียครับอย่าว่าแต่เล่นคอมเลย..พักผ่อนน้อยหน้าก็ดำได้ครับ
    สรุปเรื่องหน้าดำ..อย่าดูหนังโป๊มาก..และก็พยายาม update แผ่นใหม่ให้ตลอดครับหน้าจะได้ไม่ดำทั้งหน้าแต่ที่นี้แฟนจะบอกว่าเธอไปทำไรมาทำไมหูดำจัง อิอิ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

เปลี่ยนมาเป็นLCดี ครับ

OverclockZone Member boy2cry's Avatar

-
    Last edited by boy2cry; 9 May 2008 at 09:13:45.

OverclockZone Member n@ty's Avatar

แนะนำ

อย่าลืมทาซันบล็อค SPF 50 ละจะได้ไม่ดำ

คิดว่าจริงเหมือนกันครับ เรื่อง CRT อะนะ

OverclockZone Member zman's Avatar

จริง.ครับ........มันจะทำให้.......หน้าดำ....คร่ำเครียด

OverclockZone Member one's Avatar

ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน ผมอยู่หน้าคอมทั้งวันแล้วก็ทุกวันด้วย มิน่าถึงหล่อลดลง อิอิ...

OverclockZone Member voravis's Avatar

ไม่ดำแค่คล้ำๆหน้ามัน ที่สำคัญตาผมจะโหล

Bookmarks

Bookmarks