overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอคำแนะนำลดเสียงพัดลม computer ทำให้เงียบเพื่อการฟังเพลง

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำลดเสียงพัดลม computer ทำให้เงียบเพื่อการฟังเพลง

ไปถามใน general hardware แล้วไม่มีคนตอบเลยครับ...ลองขอความช่วยเหลือห้องนี้ดู

พึ่งซื้อคอมมาทำเป็น HTPC ทุกอย่างดีหมดแต่....เสียงพัดลมดังโคด..
    เลยกะจะเปลียน case, ซิงค์และก็ psu ใหม่
    ..ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับ.. มาทำ HTPC การดจอออนบอร์ด..ไม่เล่นเกมไม่ oc

แนะนำรุ่นไหนดีบ้างราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nathakai's Avatar

ถ้าเคสสามารถใส่พัดลมขนาด 12 CM ได้ ย่อมดีกว่า พัดลมขนาดเล็กกว่าครับ ( 8 CM ) ส่วนยี้ห้อก็ Tt

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ลองดูเวปนี้ครับ
    http://www.htpcnews.com/index.php?op...d=14&Itemid=34

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไหนๆ จะเปลี่ยนแล้ว ถ้าจะใช้พัดลม เคสอยู่ ก็ ใช้เคสแบบที่ติดพัดลม 120มม. อย่าใช้ 80 มม. เลย เพราะว่ามันดัง
    รอบยิ่งเยอะยิ่งดัง

20กว่าๆ dBa ก็ดังแล้ว

โอ้...ข้อมูลเพียบ...ขอบคุณครับ... เห็นใน silentpcreview เหมือนกว่า case ของ Antec จะดี... ที่พันทิบมีขายมั้ยครับ...ราคาประมาณเท่าไหร่... แล้วร้านไหนมี silence case ให้เลือกมากๆบ้างครับ

วิธีประหยัดแบบผม
    คือ ถอด เอา พัดลม cpu เดิม ออก แล้ว เอา พัดลมติด case ไปติดแทนครับ
    เงียบขึ้นเยอะครับ
    ร้อนขึ้น ประมาณ 4 องศา ครับ จาก 46 เป็น 50 ครับ แต่ก็รับได้ครับ

(cpu cel 420 bsel @ 2.8 Ghz)

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

tt silent cat นี่ก็ยังดังอยู่เหรอครับ ?

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

แบบนี้ไม่รู้ดังเปล่า
    http://www.jedicool.com/list.php?cate=27&parent=1

ไม่เอา NoteBook เลยล่ะครับ ไม่ดังไม่เปลืองไฟ

ที่ไม่เอา notebook เพราะอยากเล่น sound card ดีๆอ่ะคับ..ชอบลองเปลี่ยนนู่นนี่ไปเรื่อยๆ..สนุกดี...
    สำหรับตัว case เท่าที่ลองอ่านมาตอนนี้ silverstone htpc case ก็ดูดีนะครับ.. แต่เห็นมันเป็นพัดลม 80mm หมดเลย..กลัวว่าซื้อมาแล้วจะดังอีก..
    ก็เลยสองจิตสองใจว่าจะเอา htpc case พัดลมเล็ก..หรือลองหา case ที่ รับ 120mm ดู... แบบไหนน่าจะเงียบก่วากัน..เพราะ htpc case เค้าก็น่าจะ design มาให้เงียบอยู่แล้ว... ไม่รู้ว่าจะเงียบก่วา case ปรกติแต่พัดลมใหญ่กว่ารึป่าว...
    ขอความเห็นหน่อยครับ

thermaltake silent cat รุ่น 80 มม. รอบสูงกว่า เสียงเลยดังกว่า thunderblade 80 มม. ครับ
    อีกทั้ง siltent cat 80 มม. สายสั้นไปหน่อย ผมเลยเปลี่ยนเป็น thunderblade 80 มม. เงียบกว่า สายยาวกว่า มีไฟด้วย

เขาว่า silent cat รุ่น 120 มม. เสียงจะเงียบมากครับ แต่ thunderblade 120 มม. เสียงดังกว่าอีก

ปล. silent cat 80 มม. ต่อ3pin เลยเก็บไว้ดูเล่นเฉยๆ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ไช้คอม noob ๆ ครับ การ์ดจอไม่แรง ได้ไม่มีพัดลมเสียงดังๆ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by krpg View Post
    thermaltake silent cat รุ่น 80 มม. รอบสูงกว่า เสียงเลยดังกว่า thunderblade 80 มม. ครับ
    อีกทั้ง siltent cat 80 มม. สายสั้นไปหน่อย ผมเลยเปลี่ยนเป็น thunderblade 80 มม. เงียบกว่า สายยาวกว่า มีไฟด้วย

เขาว่า silent cat รุ่น 120 มม. เสียงจะเงียบมากครับ แต่ thunderblade 120 มม. เสียงดังกว่าอีก

ปล. silent cat 80 มม. ต่อ3pin เลยเก็บไว้ดูเล่นเฉยๆ
    สรุป

80 มม. ต้องใช้ ดาบสายฟ้า ?
    120 มม. ต้อง แมวหลับ ?

ถึงจะได้ความเงียบ . . . ถูกต้องไหมครับ?

ขออภัยที่ตอบแบบคลุมเคลือนะครับ รีบไปหน่อย
    จากประสบการณ์ส่วนตัว ซื้อพัดลม 80 มิลลิเมตร มา2ตัว เพราะตัวเก่าที่แถมมามันดังไปหน่อย(ช่วงอากาศหนาวผมถอดออก เพราะเสียงดัง แต่อุณหภูมิในเคสมันจะเพิ่มขึ้น)

ตัวแรกแมวเงียบ มัน 2500 รอบ ครับ แต่ในเว็บบอกว่า เสียงรบกวน 21 dBA (จริง? น่าสงสัย รอบขนาดนี้นะ) http://www.thermaltake.com/product/D...1780/a1780.asp

เพราะ คำว่า silent cat กำกับในผลิตภัณฑ์ ผมเลย ลองซื้อมา ปรากฎ ว่า ต่อ 3 pin(ตามรายละเอียด) แถมสายสั้นด้วย เอามาติดหลังเคสก็เอื้อม ช่องเสียบบนMainboardไม่ถึง ก็เลย ต้องเอาไปใส่ด้านข้าง
    ปรากฎว่า ใช้แล้ว ดังจริงๆ ดังพอๆกับ heatsink zalman 9500led ของผมเมื่อใช้รอบสูงสุดของพัดลมในตัวมัน (ซึ่ง heatsink มันปรับได้ ปรับเหลือ2000รอบ ไม่ค่อยดังละ)

เลยซื้อ thermal take Thunder blade(ดาบสายฟ้า) 80 mmมาใช้ ตามspec ในเว็บ 2000รอบ เสียงรบกวน 21 dBA http://thermaltakeusa.com/product/DC...derblade80.asp
    หวังว่า มันจะไม่ดังตามที่มันบอก ปรากฎว่า ไม่ดังมากจริงๆ ประมาณตามที่บอกในเว็บ แน่นอนว่าเงียบกว่าตัวsilent cat 80mm ครับ มีสาย 2 อย่าง ให้เชื่อมต่อ ครับ อันหนึ่ง molex 4 pin ไว้จ่ายไฟ กับ สาย 3 pin แต่มีเส้นเดียว เอาไว้วัดความเร็วรอบ(ซึ่งไม่ต่อก็ได้)

ส่วน Thunderblade 120mm ตามspec ในเว็บ เหมือนกับตัว 80 หลายอย่าง แต่ รอบเป็น 2000 และเสียงรบกวน 21dBA http://thermaltakeusa.com/product/DC...erblade120.asp
    ผมไม่ได้ซื้อมา แต่ไปเจอเว็บหนึ่ง เขาซื้อ แบบ 120 และ 80 มา เขาว่า 120 เสียงมันดังไปหน่อย เขาว่ามันเหมือน airdryer 80 ไม่ดังและประทับใจ (ขออภัยอีกครั้งที่ผมหาเว็บที่ว่าไม่เจอครับ)

ส่วน silent cat 120 mm นั้น 1600 รอบ และ เสียงรบกวน 16 dBA ครับ
    http://www.thermaltakeusa.com/2005/d...2329/a2329.htm

ปล. ตรงไหนผิดพลาดขออภัยครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Thunder blade 120 ต้อง ตัด molex ทิ้ง แล้วเข้าหัว 3 pin ครับ

เมื่อเปิด Q-fan มันจะเงียบเอง

OverclockZone Member tomorrowmove's Avatar

ดูหนังฟังเพลงธรรมดาใช้วิธีลดรอบพัดลมเอาครับ เงียบเหมือนเป่าสาก

แอบไปดูของ Scythe มาก็ไม่เลวนะ ลองหาพัดลมที่มี VR ดูสิครับ อย่างของ Scythe ก็ลดเสียงต่ำสุดได้ 17db สำหรับ 80 mm

vr คืออะไรอ่ะคับ...โทดที..

OverclockZone Member chillchill's Avatar

พัดลมผมแนะนำของ Arctic cooling เท่านั้นนะครับถ้าต้องการความเงียบ(เงียบกว่า silentcat) และ silentcat นั้นมันจะเสียงพัดลมมันจะดัง วู้ๆๆ น่ารำคาญกว่าอีกครับ

คุณ chillchill ครับ... arctic cooling ซื้อที่ร้านไหนครับ... ไปอ่าน review ใน silientpcreview ก็บอกว่า tt silentcat ไม่ค่อยดี... แต่ดูที่ jedicool.com ก็มีแต่ tt silent cat เท่านั้นเอง

Bookmarks

Bookmarks