Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้บริการ Bit-Colo นี่ จำเป็นต้องมีAdsl ก่อนไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้บริการ Bit-Colo นี่ จำเป็นต้องมีAdsl ก่อนไหมครับ

ใช้บริการ Bit-Colo นี่ จำเป็นต้องมีAdsl ก่อนไหมครับ --คำถามอาจ งงๆ หน่อย

คือแบบนี้ครับ ที่บ้านยังใช้เนต56K แต่พอดีอยากเปลี่ยนมาใช้Adsl แต่ดูหลายๆ คนใช้Colo ทั้งนั้น

เลยอยากใช้อย่างบ้างนะครับ ถ้าที่บ้านเคยต่อAdsl จะทำได้ไหมครับ ค่าบริการแพงกว่าไหมครับ

แล้วที่ภูเก็ต มีColo ยังครับ

Originally posted by Trex View Post
    ใช้บริการ Bit-Colo นี่ จำเป็นต้องมีAdsl ก่อนไหมครับ --คำถามอาจ งงๆ หน่อย

คือแบบนี้ครับ ที่บ้านยังใช้เนต56K แต่พอดีอยากเปลี่ยนมาใช้Adsl แต่ดูหลายๆ คนใช้Colo ทั้งนั้น

เลยอยากใช้อย่างบ้างนะครับ ถ้าที่บ้านเคยต่อAdsl จะทำได้ไหมครับ ค่าบริการแพงกว่าไหมครับ

แล้วที่ภูเก็ต มีColo ยังครับ

Co-location คือการเอาเครื่อง Server ไปวางที่ ISP ฮะ นึกภาพว่าเราซื้อเครื่องคอมพ์แรงๆมาสักเครื่อง
    แล้วเอาไปวางไว้ในศูนย์กลางข้อมูล(data center) สิ ไม่ต้องผ่านสายโทรศัพท์เส้นเล็กๆตามบ้าน
    ไม่ต้องส่งผ่านอากาศ มันจะเร็วแค่ไหน... แล้วเราจะทำอะไรกับเครื่องเราก็ได้ด้วย เพราะมันเป็นของเรา
    ตัวเราแค่เอาเครื่องไปฝากไว้ที่ ISP เพื่อใช้งานแค่นั้นเอา (สะดวกดีม่ะ ^^)
    รูปภาพที่โพสต์โดยผู้ใช้งาน รูปภาพที่โพสต์โดยผู้ใช้งาน

กล่าวกันคร่าวๆแล้วมาตฐานเมืองไทยที่ data center หลายๆที่จะแบ่งความเร็วในการส่งข้อมูล (data transfer) ดังนี้

-100Mb/s, 100 Megabite per second
    -1Gb/s, 1000 Megabite per second (ตามทฤษฏีแล้ว 1024Megabite = 1Gigabite... แต่เอาเหอะ ใครๆเขาก็เรียก 1Gbps ผมก็เรียก 1Gb ด้วยแระกัน)

ความเร็วระดับนี้อัพได้ความเร็วที่ 10Mb/s สบายๆเลย... ความเร็วจริงๆที่ใช้ได้ มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพของตัวเครื่องที่เราเอาไปวาง และอีกหลายๆคงประกอบมากมายทั้ง data link, harddrive, lan card, link bandwidth เป็นต้น

ลองถามตัวเองสิครับ... ถ้าเกิดเรามีคอมที่โหลดหรืออัพอะไรได้เร็วขนาดนั้น เราจะเอาไปทำอะไร? ;D

นั่น........ ก็เลยเป็นที่มา ของกิจการยอดนิยม โดยเอาเครื่องไปวางที่ data center แล้วแบ่งออกมาให้ใช้โหลดบิท เรียกกันว่า "colo"

สรุป...... โคโลมีหลายความหมาย หากแต่ที่คนส่วนมากหมายถึงกัน คือ ...
    การที่มีผู้ให้บริการนำเครื่องไปวางที่ data center แล้วแบ่งส่วนการใช้งานในเครื่องนั้นๆ
    มาขายให้ดาวโหลดน์ไฟล์บนเครือข่าย bittorent โดยรูปแบบการแบ่งใช้งานก็ขึ้นกับผู้ให้บริการแต่ละเจ้า

* โคโลที่เปิดมาให้โหลดบิทเฉพาะ ไม่มีคำที่แน่นอนในการเรียกครับ.... ผมเลยกันการสับสนกับ co-location จริงๆ
    ด้วยการเรียกมันว่า "cobit" (ย่อมาจาก co-location for bittorrent)

** สำหรับคนที่คิดว่า colo มีไว้ใช้โหลด/อัพ bit เท่านั้น ผมอยากให้ปรับความคิดเสียใหม่ เพราะจริงๆ
    นั่นเป็นการใช้งานด้านหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมดครับ.. "โคโล" (Co-Location) คือการนำเครื่อง server
    ไปไว้ที่ data center (หรือที่เข้าใจกันว่า ISP นั่นแล) แล้วต่อสายเข้ากับเครือข่าย internet โดยตรง
    ทำให้ใช้งานได้รวดเร็ว นั่นคือความหมายของคำว่า Colo ครับ (หลังจากวางแล้วจะใช้อะไรก็แล้วแต่ตัวเราที่เป็นเจ้าของเครื่อง)

****** colo ไม่ใช่คำเต็มๆ (คำเต็มๆคือ Co-Location ออกเสียงว่า โค โล เค ชั่น) ครับ
    พอดีว่าผู้คนที่นิยมความสะดวกใช้งานมากเข้า ก็เลยมีคนจัดการย่อมันซะ (เอาจนได้สิน่า)
    เรียกไปกันต่างๆนาๆแล้วแต่คน เช่น "โคโล" บางทีก็สั้นไปอีกว่า "โค" (หมายถึงวัวรึเปล่า???)

******* ที่ผมกล่าวไปเป็นเพียงเบื้องต้นเท่านั้น เพื่อให้เข้าใจถึงความหมายของมันเท่านั้น ดังนั้นบางข้อมูลอาจจะไม่ถูกต้อง 100% ครับ

ย้ำกันให้ชัดว่า Colo ไม่ใช่เน็ตบ้าน ไม่สามารถนำมาใช้ในบ้านได้ครับ
    ยกตัวอย่างไกล้ตัว Server ของ Website ItemXP.Net ก็ใช้ Co-location อยู่

Credit ตาฟ้อน
    ส่วนใหญ่คนที่เช่าโคโล จะมีadslครับ เพราะเวลาเราโหลดไฟล์ ไฟล์นั้นมันจะอยู่ในโค เราต้องโหลดกลับมาอีกครั้งหนึ่ง สปีดที่ได้ ตามความเร็วเนตที่ใช้อยุครับ

คร่าวๆนะ

อยากรู้มากกว่านี้ ลองหาจากgoogleครับ เยอะแยะมากมาย

Comment

ควรจะมีครับ เอาไว้รีโมท แต่ผมเคยลอง 56k ก็ไม่อืดเท่าไหร่ครับ

Comment

อ้าวเนตCo-lo แบบนี้อ่ะครับ แล้วเนตที่ร้านเนตใช้แถวเกษตร 4M อะไรแบบนี้ เต้าใช้เนต อะไรครับ รายเดือนเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
          ควรจะมีครับ เอาไว้รีโมท แต่ผมเคยลอง 56k ก็ไม่อืดเท่าไหร่ครับ
          ตามนั้นครับ สงสัยท่าน จขกท.จะเข้าใจอะไรผิดไปนิดนึงครับ colo เป็นเหมือนการยืมเครื่องเขาโหลดครับเครื่องจะตั้งที่ กสท.บางรักครับ เวลาโหลดจะใช้ remote หรือ WebUI โหลดก็ได้ครับ ตอนโหลดกลับก็ใช้เน็ตบ้านเราโหลดกลับหรือจะเอาHDDไปjumpเอากลับมาก็ได้ครับ แต่ท่านอยู่ต่างจังหวัดหนิครับ คงไม่คุ้มนอกซะจากว่าจะใช้coloมาปั่นratioเฉยๆ ถ้าไม่ต้องการปั่นต้องการเอาไฟล์กลับแนะนำเอาตังไปเพิ่มเน็ตดีกว่าครับ(ความเห็นส่วนตัวนะจ๊ะ)

Comment

Originally posted by Trex View Post
            อ้าวเนตCo-lo แบบนี้อ่ะครับ แล้วเนตที่ร้านเนตใช้แถวเกษตร 4M อะไรแบบนี้ เต้าใช้เนต อะไรครับ รายเดือนเท่าไหร่ครับ
            พวกนี้ ส่วนใหญ่เค้าใช้ลีดส์ลายครับ

Comment

แต่ก่อนผมก็ใช้ แต่ 56k นี่แหละครับ
              เวลาจะไร้มาก็ สั่งให้ไร้ใส่ dvd มาให้
              จบครับ
              30GB ผมเดือนละ 200 เอง (อาจจะน้อยน่ะ)

เชื่อผม มีพื้นที่ 10TB ก็ไม่เหลือครับ
              - -"

Comment

olo

Comment

1.ใช้บริการ Bit-Colo นี่ จำเป็นต้องมีAdsl ก่อนไหมครับ ?
                  ตอบ 1.สมควรมีครับเพราะเราจะต้องสั่งงานโคโลผ่านรีโมทหรือWebUI
                  2.สมควรมีครับเพราะจะต้องดึงไฟล์กลับมาถ้าเน็ตบ้าน1กิ๊กคงนานมากกกกก
                  2.ถ้าที่บ้านเคยต่อAdsl จะทำได้ไหมครับ?
                  ตอบ ทำได้ครับ
                  3.ค่าบริการแพงกว่าไหมครับ?
                  ตอบ 1.ค่าบริการขึ้นอยู่กับพื้นที่ของโคโล แนะนำ ถ้าเริ่มใช้ให้เช่า 20-30 gbก่อนครับ 200 บาท
                  2.ถ้าหมายถึงค่าบริการadsl แนะนำ1mbพอครับ ราคาแล้วแต่ผู้ให้บริการครับ 500-800 =1mb
                  4.แล้วที่ภูเก็ต มีColo ยังครับ?
                  ตอบ ไม่มีครับ มีเฉพราะ ที่ กทม ครับ เพราะเป็นdata center ความเร็วการโหลด มากกว่า 4-15 mb ขึ้นอยู่กับผู้ที่ปล่อยไฟล์ให้เราด้วย
                  การอัพโหลดไฟลความเร็วโคโล์แล้วแต่คนดูดไฟล์ต่อจากเราว่ามีมากน้อยแค่ไหนครับ
                  5.แล้วเนตที่ร้านเนตใช้แถวเกษตร 4M อะไรแบบนี้ เต้าใช้เนต อะไรครับ รายเดือนเท่าไหร่ครับ?
                  ตอบ ก็adsl เหมือนกันครับ แต่ราคาแพงกว่า1mbหน่อยครับ ข้อนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะเล่นแต่ที่บ้านอิอิ
                  ---------
                  ใครรู้ราคาบอกทีครับ
                  ---------
                  โคโลคืออะไร

COLO หลายท่านคงจะสงสัยกับคำๆนี้มานานแล้วซินะครับ วันนี้ผมเลยกะรวบรวมความรู้ที่ผมมีและจากการค้นหา เอามาแนะนำเพื่อนๆกันนะครับ
                  ซึ่งตามไสตล์ที่ผมถนัด ผมเองขออธิบายแบบลูกทุ่งง่ายๆเลยนะครับ

1.ความหมาย
                  colo ชื่อเต็มๆจริงๆ ก็คือ Co-location ซึ่งความหมายสำหรับเวบบิต ความหมายก็คือการใช้เครื่อง serverเพื่อดาวน์โหลดและอัพโหลดไฟล์
                  โดยจะมีสองแบบหลักๆด้วยกันคือ
                  1.1 ใช้เครื่องของเรา Setup เอง แล้วนำไปวางที่ ISP โดยตรง ซึ่งจะต้องเสียค่าเช้า BW เป้นรายเดือน ราคาค่อนข้างสูง แต่เราจะสามารถ Control ทุกอย่างได้โดยตรง สามารถใช้งานคนเดียว หรือจะแบ่งให้คนอื่นเช่าพื้นที่ใน hd ต่อก็ได้ครับ
                  1.2 บริการ Colo จากผู้ให้บริการโดยตรง ซึ่งเราจะเสียค่าใช้จ่ายต่อเดือนน้อยกว่าแบบแรก ไม่ต้องนำเครื่องไปวางเอง เท่ากับเราเช่าพื้นที่ใช้งาน จากคนที่เค้าเช่า bw จาก isp ต่ออีกทีนึง โดยจะมีการจำกัดพื้นที่ และทรัพยากรระบบสำหรับใช้งาน โดยขึ้นกับ package ของผู้ให้บริการเป็นหลัก ซึ่งแบบหลังเป็นที่นิยมมากกว่า

2.แล้วความเร็วที่ได้ล่ะ
                  ความเร็วนั้น จะแบ่งเป็น 2 ส่วนนะครับ
                  2.1 ส่วนของ colo
                  ก็คือส่วนของที่ใช้โหลดบิตติดต่อกับแทรกเกอร์ ซึ่งความเร็วที่ได้นั้นเป็นความเร็วแบบเทพ หุหุ
                  นั้นก็คือเรียกได้ว่าวิ่งกันเป็นหน่วย MB/s (ขึ้นอยู่กับ seed, leech) และขนาดพอร์ตที่ใช้ด้วย
                  ซึ่งปัจจุบัน จะมี 2 ขนาด คือ พอร์ต 100 MB และพอร์ต 1GB และยังแยกอีกด้วยนะครับว่าเป็นแบบ inter หรือ local
                  2.2 ส่วนของ user ที่ติดต่อกับ colo
                  จะได้ตามความเร็วเต็มที่ของเน็ตที่เราใช้ตามปกติหารด้วย 8 ก็จะได้ความเร็วโดยประมาณในการโหลดแต่ละไฟล์กลับบ้าน

3.แล้วเราจะควบคุมการใช้งานยังไง
                  แบบ romote destop แบบนี้กำลังเป็นที่นิยมกันมาก เพราะง่ายต่อการใช้งานเสมือนดังว่าในใช้งานหน้าจอคอม พิวเคอร์เราเอง
                  สามารถทำงานได้หลากหลายกว่า
                  แบบ webui แบบนี้ก็กำลังนิยมเช่นกันครับ

4.โปรแกรมที่เกี่ยวข้อง
                  - โปรแกรมบิต ขึ้นอยู่กับผู้บริการ ที่นิยมก็คือ uTorrent
                  -CuteFTP ใช้เพื่อดาวน์โหลดและอัพโหลดระหว่างเครื่องบ้านกับเครื่อง colo
                  -FireFox ใช้สำหรับโหลดทอเร้น สั่งงานทอเร้น

5.ราคาล่ะ
                  ราคาก็แบ่งแยกไปตามเพ็จเก็จที่เราเลือกขอผู้บริการแต ่ล่ะเจ้า ซึ่งจะแตกต่างกันไปตามโปรโมชั่นและการบริการ โดยสิ่งที่เกี่ยวข้องทีดังนี้คือ
                  1.พื้นที่ที่ให้เก็บไฟล์ที่ colo
                  2.จำนวนไฟล์ทอเร้นส์ที่ให้ใช้งานพร้อมกัน
                  3.ขนาดของพอร์ตที่ใช้งาน ปัจจุบัน มี 2 ขนาด คือ พอร์ต 100 MB และ 1GB
                  4.ชนิดของการควบคุม เช่น remote - webui
                  ซึ่งเพ็จแก็จราคาแต่ล่ะที่ต้องสำรวจดูนะครับ เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกัน และราคาที่กล่าวอ้างนี่เป็นราคาสรุปโดยรวมนะครับ

6.ข้อดี
                  - สามารถดาวน์โหลดและอัพโหลดได้แรงแบบโครตๆ ทำให้เรโชเราพุ่งกระจาย
                  - ไม่ต้องเปิดเครื่องคอมเราทิ้งไว้ ซึ่งจะเป็นการถนอมคอมเราเอง

7.ข้อเสีย
                  - เพิ่มค่าใช้จ่ายในการที่จะต้องเช่า colo
                  - ยังไงเสีย การอัพโหลดไฟล์จาก colo กับเครื่องบ้าน ความเร็วก็ยังได้เท่าเดิม

หวังว่าท่านคงรู้จัก โคโล มากขึ้นนะครับ . .

Comment

Zaleng colo เปิดให้ทดลองใช้งานฟรีครับ แอดมานะครับที่ zaleng_colo@hotmail.com

หรือที่ www.zaleng-colo.th.gs

Spec

CPU : Q6600

M/B : Gigabyte x38-ds5

Ram : Kingston 4 GB

HDD : 750*4 WD

เครื่องวางที่ OTARO ครับ เพิ่งปรับปรุงแบนวิธใหม่เป็น 700 GB ครับ เร็วหายห่วงครับ

Comment

Working...
                    X