Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 50,000 ครับ ใช้งาน 3D (ไม่รวมจอ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 50,000 ครับ ใช้งาน 3D (ไม่รวมจอ)

งบ 50,000 ครับ ใช้งาน 3D หนักๆ (ไม่รวมจอ)

Render ข้ามวันข้ามคืนติดต่อกันเป็นสัปดาห์

ไร้ปัญหาเรื่องความร้อน ทำงานเงียบ ประหยัดพลังงาน

ใช้เล่นเกมส์เวลาว่างงานครับ

--------------------------------------------------------------------------

ฮาร์ดแวร์ที่เราสนใจ

CPU : Core 2 Quad (รุ่นไหนที่เหมาะกับงานด่วน Render หนักๆ)

Ram : CorSair 4 GB (เอาแบบ 2 GB x 2 หรือ 1 GB x 4 ดีครับ)

Mainboard : ASUS (เพื่อนบอกเป็นมิตรกับลูกเสือทั่วโลก ไม่รู้ว่าอะไรของมัน) หรือ ยี้ห้อ/รุ่น ที่รองรับกับเสป็คที่สุดที่มีในปัจจุบันก็ได้ครับ

VGA : อันนี้สำคัญกับงานที่ทำมาก รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ (1 GB)

SOUND Card : อันนี้ก็สำคัญไม่แพ้กันครับ ระบบ 5.1 อย่างต่ำ และ มีพอต MIDI สำหรับใช้ทำดนตรี

HDD : 500 GB (Hitachi ราคาถูกกว่า Seagate ราว 6-7 ร้อย ไม่ทราบว่าคุณภาพต่างกันหรือเปล่าครับ)

CASE : ระบายความร้อนได้ดีเยี่ยม มีแผงเสียบอุปกรณ์ด้านหน้า

Power Supply : 650 W เป็นอย่างต่ำ เพราะติดตั้งการ์ดตัดต่อด้วย

Speaker : ระบบ 5.1 ใช้ของอะไรดีครับที่เหมาะกับการทำงาน (หมายถึงเสียงที่ได้ยินตอนทำงานเป็นเสียงมาตรฐานที่เวลาเอางานไปเปิดที่อื่นแล้วมันไม่เพี้ยนไปจากเสียงตอนทำมากนัก)

ผมจะไปซื้อที่ Zeer รังสิตครับ
    ถ้าท่านใดมีร้านประจำที่ไว้เนื้อเชื่อใจก็แนะนำได้นะครับ ผมจะได้ไปใช้บริการด้วยคน

--------------------------------------------------------------------------

ขอให้กระทู้นี้เป็นประโยชน์กับผู้ที่กำลังจะซื้อคอมใช้งานหนักๆนะครับ
    ขอขอบคุณพี่น้อง OverClockZone ทุกท่านที่ช่วยเหลือกันเสมอมา
    ขอบคุณครับ
    TAE.
    Last edited by ronnakon; 26 Mar 2008, 19:53:00.

CPU :Q6600.............8,990.-
    Mainboard : P5K-E WiFi-AP.....5,990.-
    Ram : Corsair TWINX XMS2 4GB (2GBx2).........5890.-
    VGA : XFX GF8800GT XT.........7,950-
    HDD : WD 320*2 (Raid 0)........5180.-
    DVD R/W : Asus.........1190.-
    PSU : Targan 800 Watt.........6100.-

ส่วนเรื่อง Sound Card Speaker Case รอท่านอื่นมาต่อก็แล้วกันครับ

Comment

อิอิ

Comment

จะเล่นเกมส์ก็ซื้อเครื่องเล่นเกมส์ไปเลย จะ Render งาน 3D ก็ทำงาน 3D ไปเลย 2 แบบนี้มันเอามาปนกันแล้วทำงานได้ไม่ดีหรอก เฉพาะการ์ดจอที่เอาไว้ Render 3D อย่างต่ำก็ 40000 บาท เข้าไปแล้วลองหาข้อมูลดูดิ พวก Quadro หรือ FireGL อ่ะเป็นการ์ดจอที่เอาไว้ทำงาน 3D ส่วน Spec ที่บอกมาตอนต้น มันเป็น Spec เอาไว้เล่นเกมส์ซะมากกว่า มี 50000 อ่ะทำงาน 3D ไม่ได้หรอกครับ

Comment

Originally posted by scops View Post
          จะเล่นเกมส์ก็ซื้อเครื่องเล่นเกมส์ไปเลย จะ Render งาน 3D ก็ทำงาน 3D ไปเลย 2 แบบนี้มันเอามาปนกันแล้วทำงานได้ไม่ดีหรอก เฉพาะการ์ดจอที่เอาไว้ Render 3D อย่างต่ำก็ 40000 บาท เข้าไปแล้วลองหาข้อมูลดูดิ พวก Quadro หรือ FireGL อ่ะเป็นการ์ดจอที่เอาไว้ทำงาน 3D ส่วน Spec ที่บอกมาตอนต้น มันเป็น Spec เอาไว้เล่นเกมส์ซะมากกว่า มี 50000 อ่ะทำงาน 3D ไม่ได้หรอกครับ

ไม่จริงใช่มัย!!
          กำลังอยากได้ราคาประมาณนี้เหมือนกันเลย .. รอดูจ้าา
          Last edited by ToTO; 26 Mar 2008, 20:52:40.

Comment

Originally posted by scops View Post
            งบขนาดนี้จะว่าทำงานไม่ไ้ด้ก็ไม่ใช่นะครับ ส่วนเรื่อง Quadro หรือ FireGL ต้องถามเจ้าของก่อนว่าใน Scence มี Polygon มากถึงร้อยล้าน Polygon รึเปล่า หรือว่างานที่ใช้ มี Particle กระจุยกระจาย มากมั้ย ถ้ามาก ก็แนะนำ Quadro (ถ้าเอาก็ต้องสั่ง) แต่ถ้างานไม่ได้หนักขนาดนั้น การ์ด ธรรมดา เอามา Mod ก็เอาอยู่ ครับ

Comment

เเนะนำ nVIDIA Quadro/ATI FireGL
              เเละ Gigabyte P35/X45 DS3R

Comment

CPU : Core 2 Quad (รุ่นไหนที่เหมาะกับงานด่วน Render หนักๆ)

Q9300 ประหยัดไฟกว่า Q6600

Ram : CorSair 4 GB (เอาแบบ 2 GB x 2 หรือ 1 GB x 4 ดีครับ)

2GB*2 กับ 1GB*4 แบนวิธไม่ต่างกันครับ แค่ 1GB*4 มันกินไฟมากกว่าเท่านั้นเอง

Comment

Scence ใหญ่พอสมควรครับ (เมืองทั้งเมือง) Particle วินาศสันตโล เลยครับ
                  ยังไงผมขอรบกวนจัดงบเครื่อง nVIDIA Quadro/ATI FireGL ด้วยนะครับ ว่าจะต้องเพิ่มงบขึ้นมาเป็นเท่าไหร่
                  ถ้าไหวก็เอาครับ ถ้าสูงมากจนเกินไปก็อาจจะหาวิธีอื่นต่อไปครับ

Comment

cpu E8400 3.0G 7550 บาท คอร์น้อย แต่แรงค๊อดๆ 45 nm กินไฟน้อยด้วย แต่ของหมดอยู่
                    mainboard asus p5kc 4650 บาท รองรับ ddr3
                    ram 667 กิ๊กละ 760 บาท , 800 กิ๊กละ 860 บาท เอา 3 กิ๊กก็พอ จะได้ไม่ต้องลง windows 64bit
                    hdd 500 GB 4300 บาท
                    การ์ดจอ GF-9600 GT XFX 7000 บาท
                    power enermax 460 watt 2500 บาท
                    LCD 22-24 นิ้ว 11000 บาท

รวมแล้วประมาณ 40000 บาท ที่เหลือเอาไปซื้ออุปกรณ์จิปาถะ

Comment

แนะนำ Dell Workstation ครับ จัดเสปคเองได้ บริการหลังการขายดีเยี่ยม

Comment

CPU Q6600 2.40 GHz ประมาณ 9000.-

Mainboard ASUS P5-B 3,500.-
                        หรือ GigaByte GA-P35C-DS3R ไม่แน่ใจราคา ประมาณ 4000.-

RAM DDR-2 bus 800 ประมาณกิ๊กละพัน เอาเท่าไรก็จิ้มโลด

็Harddisk ยี่ห้อไม่ฟันธง แล้วแต่ชอบดูประกันกี่ปี ความจุ ดูที่ว่ามีอะไรจะเก็บเยอะป่าวเอา 300G ขึ้นไป ราคา 3000.- ขึ้น
                        พูดถึงฮาร์ดดิสแล้วเศร้าทุกที

การ์ดจอใช้การ์ดจอเล่นเกมธรรมดาก็ได้ ยังมองไม่เห็นความจำเป็นที่จะใช้ Quadro เลย แพงสาดดด
                        ยกเว้นจะทำซีนโพลีกอนหลายร้อยล้าน เทคเจอร์ละเอียดยิบ พาติเคิล กระจุยกระจายรกหน้าจอไปหมด การ์ดพวกนี้ก็แค่ช่วยให้วิวพอร์ทเร็วขึ้นเท่านั้น (ความเห็นส่วนตัว)

เอาท๊อป ๆ ก็ประมาณ Geforce 8800 ราคาประมาณ 9 พันกว่า ๆ ถึงหลักหมื่นต้น ๆ แล้วแต่ยี่ห้อ

สำคัญอย่ามองข้าม พาวเวอร์ซัพพลาย เอาแบร์นด์ดี ๆ ไปเลย
                        แนะนำ ยี่ห้อ Enermax ราคาประมาณ 3 พันกว่า ๆ 500W ขึ้น

หลัก ๆ ก็ประมาณนี้แล

พวก จอ เคส เมาส์ คีบอร์ด DVD แล้วแต่รสนิยม

อยากได้เสียงที่เร้าใจ ก็ชื้อการ์ดเสียงมาเสียบเพิ่ม

Comment

Intel Q6600 9,740
                          8800GTราคา 9000+ บาท
                          Seagate 7200.10 250GB
                          Asus P5KR 4290
                          DDRII 667 1Gx4 720x4 2880
                          case 1000
                          mouse keyb. 500
                          DVDRW LG GSAH55L 1200
                          EG465P-VE-01 3150

30000 ก่าๆ
                          อีกสองหมื่น ให้ผมแล้วกัน -*-

ไม่ลองดูพวกworkstation ละคับน่าจะคุ้มราคากว่า
                          ลองหาๆดูคับ
                          HPxw4550
                          AMD Opteron 1216
                          2GBDDR2 677 ECC
                          250GB SATA HDD
                          NVIDIA Quadro FX 1700 512Mb PCI-E
                          16X DVD

49500 คับ

แต่ว่าผมกำลังจะซื้อสเปก แบบตัวนี้อยู
                          HPxw6600
                          Quad Core Intel Xeon 5410
                          2GB DDR2 667 ECC
                          NVIDIA Quadro FX 1700 512Mb PCI-E

69900

แต่ผมจะเปลี่ยน เอา VGA เป็น 8800GT แล้วไปเพิ่ม RAM กับ Xeon อีก ตัว แทน
                          เหอะๆๆ

อีกอย่างRAM พี่แก่ใส่ ได้ 32Gb -*- ตอนนี้ แรมECC 1Gb 2000บาท

ทั้งหมดนี้ไม่ รวมจอนะ

^ ^

Comment

http://hp-campaign.com/hp-xw8600/

Comment

ใช้ nvidia 6800 pci-express ของ asus แล้วโมเป็น quadro 4000 ครับ กับโปรแกรม eias ใช้เร็วมาก หมุน 4 ล้านโพลีก้อนได้สบายๆ ส่วนของ max 7 ผมใช้เป็น direct x ครับ opengl ของ max มันช้ามาก ขนาดใช้ maxstreme ซึ่งจูน quadro แล้วเนี่ย ยังหมุม 2.5 ล้านอืดสนิท แต่พอเป็น direct x กลับเร็วมาก...

Comment

Working...
                              X