overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: มีปัญหาการซื้อโน๊ตบุ๊คมาให้รับฟัง

OverclockZone Member

Exclamation มีปัญหาการซื้อโน๊ตบุ๊คมาให้รับฟัง

เรื่องเกิดสดๆร้อนๆวันนี้เองครับทุกท่าน
    เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมไปเลือกซื้อโน๊ตบุ๊คที่เซียร์มาและผมก่ะถูกใจเจ้าLenovo Y510 มากมายและผมก่ะโอก่ะราคาแล้วครับว่าเดี๋ยวหลังจากจบจากทัวชล(ผมไปดูที่ตึกคอมที่ชล)แล้วจะมาซื้อ แต่เมื่อผมไปถึงตึกคอมที่ชลทุกอย่างมันได้เปลี่ยนไปครับผม ผู้ปกครองที่แสนน่ารักของผม เกิดมารู้จักกับปรมาจารย์คอมพิวเตอร์ท่านนึง ซึ่งได้เบนความสนใจในการเลือซื้อLenovo Y510 ของผู้ปกครองผมไปให้กับเจ้าเอเซอร์ ซึ่งสเปกต่างกันราวก่ะฟ้าก่ะเหว แถมยังมาบอกให้ผู้ปกครองผมเลือกซื้อโน๊ตบุ๊คที่ราคาต่ำลงคือเจ้าเอเซอร์ และสเปกก็ต่ำลงมาสุดกู่ เอาไงล่ะครับผม คนมันอยากได้ Lenovo นี่หน่า(งบผมถึง45000อยู่แล้วครับเพราะได้พิเศษมาเอง5000) ผมเลยเดินหนีไม่รับไม่รู้เลย แต่ปรมาจารย์ท่านนั้นยังไม่เลิกครับพี่น้อง พาผู้ปกครองผมไปหาเอเซอร์รุ่นอื่นๆ(ไม่รู้เรื่องหรือไงว่าคนไม่ชอบเอเซอร์) และก็ได้ใจผู้ปกครองผมไปเต็มๆ แต่ผมไม่เล่นด้วยเดินหนีอย่างเดว คุณคิดดูดิครับว่างบผมตั้ง45000 มาให้ผมนั่งทุรนทุรายก่ะเอเซอร์กระจอกๆรุ่นล่ะ2-3หมื่นกว่าๆรับไม่ได้ ถ้าจะซื้อโน๊ตบุ๊คให้ใครซักคนถ้าคุณเป็นพ่อหรือแม่ต้องตามใจลูกดิครับ ลูกอยากได้Lenovo มายัดเยียดเอเซอร์ให้ แถมถ้ารุ่นท๊อปๆผมจะไม่เกี่ยงเลยมาให้รุ่นกระจอกการ์ดจอ8400(เอาไปดูหนังปลุกใจเสือป่าอย่างเดวมั้ง)จะให้ผมเอาได้ไง สุดท้ายเราเลยกลับบ้านพักทั้งๆที่ไม่ได้โน๊ตบุ๊คติดมือกลับมา และผมก่ะต้องเสียใจเมื่องบผมถูกจำกัดให้ไม่เกิน40000แล้วครับพี่น้อง(40000ถ้วนก็ไม่ได้39000ยังไม่ได้เลยต้องอยู่ในช่วง32000-36000มันน่ามั้ยครับ) และอีก2วันผมต้องเดินกลับไปเลือกซื้อที่เซียร์ และผมจะเลือก S410 335(แต่ปรมาจารย์คนดียังเชียร์เอเซอร์เหมือนเคยแถมเป่าหูมาหนักมาก สงสัยคงเป็นหุ้นส่วนก่ะเอเซอร์) คราวนี้ถ้าผมไม่ได้ผมจะเอาให้เซียร์แตกเลย เออลืมบอกครับเค้าบอกว่าที่ให้เอาเอเซอร์เพราะศูนย์เค้าเยอะ แต่ผมว่าศูนย์ยิ่งน้อยยิ่งดีกว่าน่ะครับเพราะเค้าจะง้อลูกค้าถูกป่าวครับ เด๋วอีก4วันผมจะลงไปซื้อครับ ใครเห็นด้วยว่ามันไม่แฟร์ช่วยเม้นให้หน่อยครับ แล้วอีก4วันจะกลับมาเล่าให้ฟังอีกด้วยครับ

OverclockZone Member iaung's Avatar

คนใช้ควรเลือกเองถึงจะถูกครับ................เป็นผมหน่อยไม่ได้ มีโวยบ้านแตกแน่

OverclockZone Member paikrub09's Avatar
    พระราม7 ท่าน้ำนนท์ วงศ์สว่าง

เห็นใจครับ s41-335 กับ s41-357 ทุกอย่างเหมือนกัน ต่างกันที่cpu 335 แรงกว่า357 200Mhz ที่2.2ghz
    ส่วน 357 ที่ 2.0ghz

เพื่อนผมไปซื้อ 357 ก่อนงานคอมมาร์ท ราคา+vat ปาไป 36900 ^^

OverclockZone Member wanchalerm's Avatar

เป็นผมล่ะจะตบให้กะบาลแตก

OverclockZone Member paikrub09's Avatar
    พระราม7 ท่าน้ำนนท์ วงศ์สว่าง

แต่ว่าปรมาจารย์คนนี้คือใครหว่า มันน่านัก

OverclockZone Member mooh's Avatar

ก็ประมาณนั้น
    ทีแรกตอนที่ผมจะซื้อ พ่อผมก็จะให้เล่นโตชิบ้า บอกดี ทน งู้นงี้ แต่ผมไม่ชอบ
    เพราะผมชอบhd2400xtที่มีใน 4920G
    แต่ผมก็ไม่ชอบก็ไม่สนใจ
    ไปๆมาๆ บอกเค้าว่าก็ดูๆไว้ราคาราวๆ50000ก็ขอเงินมาแล้วไปซื้อเอง สบายจัยกว่าเยอะครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

เห้อ อย่างนี้ละครับพวกนี้เชียร์เป็นอย่างเดียวแต่ไม่รู้จริง
    เคยเหมือกันเพื่อนถามว่าacer ดีไหม เพราะพ่อแม่ของเขาโดนเป่าหุให้ซื้อacer รุ่นต่ำๆ
    ผมก็บอกไปว่าอย่าไปเชื่อไอ้คนที่บอกว่าเป็นเซียนมากนัก
    เพราะพวกนี้อยากแค่จะขายไอ้รุ่นห่วยๆที่เหลืออยู่บานเบอะออกให้หมด

OverclockZone Member ningnet's Avatar

หากหาเงินเองได้หมดคงจะดี เพราะจะได้มีอิสระในการเลือกชื้อ ผมคิดว่าพ่อแม่คงไม่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับ nb หรอกนะ หากมีคนที่ดูดี พูดจาหน้าฟัง มาหว่านล้อม ก้ต้องเสร็จทุกราย
    วิธีแก้ อธิบายสิครับ บอกเหตุผลสิว่า ทำไมถึงเลือก หากบอกเอาไว้เล่นเกมอย่างเดียว คงไม่ได้แน่
    ต้องย้ำถึง ibm ความมั่นใจในการคงทนของ lenovo การมีศูนย์บริการหลังการขายที่เชื่อใจได้
    หากพ่อและแม่ฟังเหตุผลที่มันชื้นใจ มีรึเค้าจะไม่ซื้อให้อะนะ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ใช้เหตุผลบอกท่านไปเลยครับ เซงเหมือนกันนะเนี่ยโดนเป่าหู...จริงๆน่าจะบอกว่าไซโคมากกว่าว่าของเค้าดี ถ้าอยากได้เหตุผลว่าทำไมไม่ควรเอาAcerลองหากระทู้นึงในนี้ ปรินท์ไปให้ท่านอ่านครับ แล้วจะรู้สึก หุๆ

เราเป็นคนใช้เอง ได้งบมาแล้วอยากได้แบบไหนก็เป็นสิทธ์ของเราซิครับ ถามจริงเหอะไอคนเชียร์มันมาใช้กับเราหรือเปล่า ก็เปล่าซะหน่อย ซื้อให้ตรงกะการใช้งานของเราครับ อย่าไปซื้อที่คนอื่น(ที่เราไม่เชื่อใจ)บอกว่าดีเลย
    ออ การ์ดจอ8400ดูหนังไม่แจ่มเท่าATIหรอกครับ อิๆ

ปล.จริงๆแล้วเดี๋ยวนี้Acerเค้าพัฒนาจากที่เคยบ่นกันแล้วหล่ะ แต่ถ้าอยากจะหนียี่ห้อนี้จริงๆก็เอากระทู้นั้นมาใช้ประกอบการโน้มน้าวจิตใจผู้ปกครองได้ครับ

อ๊ะ หาเจอแล้ว... ลองเข้าไปดูนะครับ กระทู้ Acerในตำนาน http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=36886
    Last edited by Beaver_XT; 27 Mar 2008 at 02:14:32.

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

เค้ามาทำยอดขาย อิอิ

แต่มันโรคจิตดีแฮะ (นี่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่เวลาผมอยู่ใน้นขาย nb นานๆ ไม่ได้ เพราะมันพล่ามมากเนี่ยแหละ ไม่มีอารมเลือกของจากร้านมันก็บายโลด ^^)

มันน่านักจะได้เครื่องแรงๆ แล้วเชียว ถ้าใครเจอกรณีแบบนี้ก็ต้องยกแม่น้ำทั้ง 5 มาอ้างกับผู้ปกครองแหละนะ ว่าทำไม มันจะเป็นหตุผลที่ดีต่อการที่เค้าจะออกเงินให้ ของดี ต้องศึกษาจากผู้ที่ให้แล้ว แต่ถ้าจะให้ดีต้องใชเอง หุหุ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ผมก็เคยเจออ่ะ เจอหาว่า ASUS กะหลั่ว แต่ผมจะเอาน่ะก็เลยบอกว่าถ้าไม่ใช่ ASUS A6 ผมไม่เอา จบข่าว เพราะตอนั้นเล็ง N/B จอ 15.4 ก๊าดจอ 7600go+ CPU ไม่เกี่ยง HDD ไม่เกี่ยง ยี่ห้อไม่เกี่ยง ตอนนั้นก็ ASUS A6T ตรงโจทย์ที่สุดเลยสอยเลย
    Last edited by Dark Avenger MX; 27 Mar 2008 at 08:41:05.

OverclockZone Member iartty's Avatar

สงสารพ่อแม่ครับ

ท่านอาจจะอยากให้คุณประหยัดค่าใช้จ่ายลงบ้างครับ คงไม่ถึงขั้นยอมให้คนอื่นเป่าหู

ลองคิดดูนะครับ เงินซื้อโน๊ตบุ้คราคาแพงๆ ใช้ทำงานอะไรบ้างครับ ผ่านไปสามเดือนราคาหายไปเกือบครึ่ง

ท่านทำงานเหนื่อยยากครับ

OverclockZone Member KaMI's Avatar
    Din Deang, Bangkok

Quote Originally Posted by paikrub09 View Post
    เห็นใจครับ s41-335 กับ s41-357 ทุกอย่างเหมือนกัน ต่างกันที่cpu 335 แรงกว่า357 200Mhz ที่2.2ghz
    ส่วน 357 ที่ 2.0ghz

เพื่อนผมไปซื้อ 357 ก่อนงานคอมมาร์ท ราคา+vat ปาไป 36900 ^^
    แง่ม แก้ตัวให้ 335 หน่อยนะคั๊ฟ ><

คือความต่างของ T7500 กับ T7250

ไม่ได้อยู่แค่ clock speed 200 Mhz. เท่านั้นนะคั๊ฟ

T7500 ของ 335 มี L2 cache ถึง 4 MB ส่วน T7250 จะอยู่ที่ 2 MB คั๊ฟ

OverclockZone Member SuKy's Avatar

เบื่อไอพวกเซียนพวกนี้จริงๆ
    แทนที่จะแนะนำตัวที่ลูกค้าสนใจ ดันยัดเยียดตัวนู้นตัวนี้ให้
    พวกนี้บางครั้งไม่รู้จริงหรอก สักแต่พูดๆเชียร์ให้ลูกค้าตายใจแล้วควักเงินซื้อ

แต่ก็อย่างว่า คนเค้าอยากขาย ขายไม่ได้ก็ไม่มีกิน เฮ้ออ...

OverclockZone Member rungsun_nong's Avatar

แล้วท่านเอาไปใช้งานแนวไหนล่ะครับ ก็ซื้อไปตามนั้น เปรียบเทียบราคากับสเปกให้คุ้มค่าที่สุด เห็นใจคนเป็นพ่อแม่บ้างก็ดี
    ส่วนตัวผมไม่ได้ติดใจที่ยี่ห้อนะครับ เพราะหาเงินใช้เองเลยต้องเลือกที่คุ้มที่สุด แล้วก็คิดว่าเครื่องที่ใช้อยู่คงใช้ไม่ถึง 3ปี คงต้องเปลี่ยนเครื่อง ถ้าท่านเป็นนักศึกษาคงไม่ใช้เครื่องที่จะซื้อไปจนถึงตอนที่ต้องทำงานหรอก ถูกๆก็ดีนะท่าน

OverclockZone Member mr.kingly's Avatar

ถ้าผมเป็นพ่อแม่ จะตบกบาลคุณให้น่วม ไอ้ลูกบัดซบเงินทองประหยัดช่วยกันบ้าง

OverclockZone Member kt15's Avatar

Default kt

Quote Originally Posted by mr.kingly View Post
    ถ้าผมเป็นพ่อแม่ จะตบกบาลคุณให้น่วม ไอ้ลูกบัดซบเงินทองประหยัดช่วยกันบ้าง
    เห้นด้วยนะแต่เเรงไปอ่ะเป่า555....ผมก็เคยเป้นอย่างน้องนะคับแต่พอพี่ทำงานหาเงินเองก็เลยรู้ว่าพ่อเเม่หาเงินให้เราใช้เนี้ยมันหายากมากก ตอนนี้ผมเข้าใจพ่อแม่น้องนะว่าเขาคิดอ่ะไรอยู่ แต่พี่่เชียร์S41 นะเเรงหน่อยก่า แต่ประหยัดลงก่าเยอะคับ....

ของผมไม่ต้องลากพ่อแม่ครับ ให้บอกงบมาเลยจะให้เท่าไหร่ เดี๋ยวผมไปจัดการเองครับ (ไม่งั้นเดี๋ยวก็คงโดนเป่าหู)

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ผมเคยปริ้นต์เทียบสเปคไปให้ท่านอ่านเลยนะ

เขียนข้อดี - ข้อเสีย เป็นข้อๆไปเลย

ผมเก็บข้อมูลหลายๆอย่างมาเกือบเดือน

ประมาณว่าตื่นเต้น ฮาๆ

P$.เครื่องในลายเซ็นต์ออกตังค์เอง 10000 นึงแฮะ

แบบนี้ต้องบอกปรมาจารย์ว่า "คอมพ์กุ กุใช้เอง ไม่ได้จ่ายตังค์อย่าเจ๋อ"
    Last edited by Sippaphas; 12 Apr 2008 at 23:40:31.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks