Announcement

Collapse
No announcement yet.

AM2+ คืออะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AM2+ คืออะไรคับ

1. AM+ คืออะไรคับ
    2.บอร์ด Ax78 เขียนแบบนี้ DDR2 1066 supported by AM2+ CPU Only หมายความว่าไงคับ

AM2+ คือ Socket ของ CPU AMD Phenom Family ครับ ซึ่งมีจำนวนขาและตำแหน่งขาเหมือนและเท่ากับ AM2

ถ้าใส่แรม DDR 1066 ต้องใช้กับ CPU AM2+ ไม่งั้นมันจะเป็นแค่ DDR800 แต่มันก็ลากให้วิ่ง 1066 ได้

Comment

ตามข้างบนครับ แต่ขอเพิ่มเติมคือ AM+ เป็นลักษณะเฉพาะของ CPU ในตลาด Desktop ของ AMD เพียงเจ้าเดียวครับ ทำให้เราไม่สามารถใช้ CPU ของ Intel กับ mainboard ประเภทนี้ได้ครับ

Comment

ถ้างั้นในอนาคตผมจะเล่นฟีนอม็ต้องใช้แรมบัส 1066 ใช่ไหมคับ

Comment

ส่วนมากแล้ว บอร์ดที่รองรับ Phenom แรมบัส 1066 ครับป๋ม

Comment

Originally posted by puter View Post
            ถ้างั้นในอนาคตผมจะเล่นฟีนอม็ต้องใช้แรมบัส 1066 ใช่ไหมคับ
            ใช้บัส 800 ก็ได้ครับ (เอาบัส 800 มาคล๊อกเป็น 1066 ก็ได้)

จริงๆแล้ว Socket AM2 เค้าก็ออกแบบให้รองรับแรมบัส 800 แต่ช่วงที่ออกมาแรกๆแรมบัส 800 ราคาแพงโคตร+หายาก เค้าก็ยังใช้ 667 533 กันได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ขอบคุณทุกเสียงที่ช่วยตอบคับ

Comment

Working...
              X