Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามโง่ๆ เกี่ยวกะ ram คับ และช่วยแนะนำหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามโง่ๆ เกี่ยวกะ ram คับ และช่วยแนะนำหน่อย

1) ram เนี้ยถามโง่ๆจริงๆนะ (เคยได้คำตอบมาทีแต่ลืมและ) ว่า แรมแรงๆเนี้ยที่เค้าขายกันเนี้ย มันมีผลขนาดเชียวคับ กะ oc เนี้ย เห็นบ้าง คู่ละ 3พัน เอย อะไรต่างๆเอย ถ้า oc แล้วถึงจะเห็นผลมันหรอ ถ้าใช้เดิมๆ ก็ไม่ต่างกะ ram บ้านๆใช่มั๊ยคับ
    (อาจอ่านแล้ว งง แต่ผมก็ไม่รู้จะเรียงถ้อยคำยังไงดี -*-)

2) ช่วยแนะนำ ram oc ดีๆหน่อยคับ กับราคา เอาแค่ CL5 ก็พอคับ

ไว้มีคำถาม จะมาถามใหม่คับ ผมกำลังมึนๆ อาจอ่านแล้ว งง เหอะๆ - -"

"แรมแรงๆ" เนี่ยมีผลมากครับถ้าจะเอามา OC เพราะถ้าแรมลากได้มาก CPU ก็จะลากได้มากด้วย แต่ถ้าใช้บ้านๆก็เหมือนแรมบ้านๆทั่วไปครับไม่ต่างกัน(ที่ CL กะบัสเท่ากัน)

ส่วนแรมที่เอามา OC เนี่ยก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าจะ OC ขนาดไหนอะครับ ถ้าไม่มากไม่มายอะไรผมก็แนะนำได้นิดหน่อยครับ

http://www.tkcom99.com/product_detai...13&s_cat_id=24

http://www.tkcom99.com/product_detai...13&s_cat_id=24

ถ้าอยากได้แรงๆในยี่ห้อนี้ก็คงไม่พ้น HZ ครับ
    นี่เลย http://www.tkcom99.com/product_detai...13&s_cat_id=24

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ ส่วนยี่ห้ออื่นๆก็รอท่านเซียนทั้งหลายมาช่วยตอบต่อไปครับผม

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
      1) ram เนี้ยถามโง่ๆจริงๆนะ (เคยได้คำตอบมาทีแต่ลืมและ) ว่า แรมแรงๆเนี้ยที่เค้าขายกันเนี้ย มันมีผลขนาดเชียวคับ กะ oc เนี้ย เห็นบ้าง คู่ละ 3พัน เอย อะไรต่างๆเอย ถ้า oc แล้วถึงจะเห็นผลมันหรอ ถ้าใช้เดิมๆ ก็ไม่ต่างกะ ram บ้านๆใช่มั๊ยคับ ครับ แต่แรมแพงๆไม่ OC ก็จะทำงานที่ CL ต่ำว่าหน่อย ใช้จริงก็ไม่ต่างกันหรอกครับ
      (อาจอ่านแล้ว งง แต่ผมก็ไม่รู้จะเรียงถ้อยคำยังไงดี -*-)

2) ช่วยแนะนำ ram oc ดีๆหน่อยคับ กับราคา เอาแค่ CL5 ก็พอคับ ROX อิอิ

ไว้มีคำถาม จะมาถามใหม่คับ ผมกำลังมึนๆ อาจอ่านแล้ว งง เหอะๆ - -"
      .

Comment

oc ดีไม่ดีนั้น ตัวแพงมีผลครับ CL ต่ำ อัดไฟได้เยอะ ลากได้ไกล คือคุณสมบัติของตัวแพงๆ ครับ

Comment

ของดีราคาถูกก็มีนะครับ
          เรือ่งนี้ว่ากันอีกยาวครับ...

Comment

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ว่า ram บ้านๆเนี้ย อย่างพวก Kingtons , Corsair ไรเงี้ย อย่าง bus 800 ทั่วไปมัีนก็ลากไป 1000 ได้ไม่ใช่หรอคับ (ใช้ kingbox ที่ซื้อมาจาก คุณ ShutterV มา ยังอยู่ดีคับ ไฟสวย ^^") แต่ยังไม่ค่อย get เท่าไรกะ ram แรงๆเนี้ย มันยิ่งปรับ bus ได้ไกลขึ้นกว่าอีกหรอ เช่นตัว bus 800 เท่ากัน พอดียังไม่ค่อยเห็นคุณค่าของ ram oc เท่าไรเพราะยังไม่เคยลอง หรือต้องลองหามาลองซักที ถึงจะรู้ เหอะๆๆ

เอ้อ !! แล้วอยากถามหน่อยว่า แล้ว M/B ก็มีผลมากกว่าไม่ใช่หรอคับ oc เนี้ย
            อย่างเอาบอร์ด เทพๆเลยเงี้ย Asus Blize (สะกดถูกป่าวหว่า) มาอัดกะ แรมบ้านๆ oc มันก็ไปได้ไม่ใช่หรอคับ ?
            Last edited by Fon589; 28 Mar 2008, 00:55:34.

Comment

แรม 800 ทุกตัวใช่ว่าจะไป 1000 ได้ ครับ ต้องดูการเข้ากันของชิพแรมทั้ง 2แถวด้วย ยิ่งพวก ถูกๆ ก็ต้องเล็งกันหน่อย แต่ไม่ได้หมายความว่า มันไป 1000 ไม่ได้ 667 ยังวิ่ง 1000 กันสบายๆได้เลย ถ้าเลือกดีๆครับ

Comment

อ่าว งั้นไอพวก ram แรงๆเนี้ย มันก็ไปได้มากกว่า 1000 ก็มีใช่มั๊ยคับ เช่น 1066 1200
                แล้วมันก็มีเพื่อไปตั้งค่า CL Ram อะไรอีก แล้วไอ ram แรงๆ แพงๆ ก็บางทีไม่จำเป็นต้องอัดไฟเพิ่มด้วย
                แบบนี้เข้าใจถูกบ่ ? มาเพื่อทำแค่นี้ ?

แล้ว M/B สำคัญกว่าม่ะใช่หรอคับ oc เนี้ย ปัจจัยสำคัญมันก็ขึ้นอยู่กะ M/B ดีๆนิ ใช่ม่ะ?

Comment

ก็ประมาณนั้นครับ แต่ไม่ทั้งหมด แรมแพงๆ จะแรงที่ไป โรงงานได้ คือสเปคมาตรฐาน แต่จะแรงเกินนั้น ก็ต้องเพิ่มไฟเหมือนกันส่วนใหญ่

ไม่มีอะไรสำคัญกว่ากันหรอก ถ้าแรมไม่เอาด้วย MB เทพ ก็ไปไม่เป็น
                  ถ้าแรมแรงที่บัสสูง แต่ MB ประเภท บัสสูงไปไม่เป็นก็เท่านั้นครับ

มันต้องทั้งคู่ ครับ

แงไม่ได้หมายความว่าต้องแพง แต่ต้องเลือก และที่แน่ๆ แรมแพงส่วนมากจะแรงครับ

Comment

http://www.tkcom99.com/product_detai...3&s_cat_id=129

ถ้าอย่างอันนี้สัก 2 แถวจะ OC ได้ไหมครับ
                    หรือว่าแบบ 1GBx2 จะ OC ดีกว่าครับ

Comment

ดูเอาละกัน ของผม Corsair XMS2 800 CL 5 5 5 18 1G*2 เมื่อก่อนคู่ละ 6800 ผมซื้อต่อเพื่อนมา 3700
                      ส่วนราคาตอนนี้มิอยากจะเอ่ย ในรูปนี่คือใช้งานปกติ เคยได้สุดก็ที่ 800@1200

Comment

สรุป ถ้าเราอยากลาก CPU ได้ไกลๆ และ แรงๆ ประมวลผลได้เร็ว ขึ่นอยู่กะ ram + ตั้ง CL ของมัน
                        ผมเข้าใจถูกม่ะ หรือมีมากกว่านี้ ?

Comment

Working...
                        X