Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ cpu ตัวไหนดีครับ กับการใช้งานของผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ cpu ตัวไหนดีครับ กับการใช้งานของผม

อยากดูหนังพวก hidef 1080p แบบราบลื่น ในงบที่ไม่เกินความจำเป็นจนเกินไปครับ จะเอาไปต่อพวกจอ lcdtv นะครับ กำลังจะจัดชุดให้เหมาะกับการนำไปใช้งานอยู่ครับ คร่าวๆ ตอนนี้

cpu. ยังเลือกไม่ได้ครับ
    mb. GigaByte P35-DS3L
    ram. Gskill 2PK/800 2GB(1GBx2)
    vga. POWERCOLOR HD 3650 512MB DDR3 Xtreme
    hd. WD Caviar RE WD2500YS 250GB SATA-II 16MB NCQ
    power. ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ อันไหนน่าเล่นกว่าคุ้มค่ากว่าหรือชุดผมยังเล่นแล้วกระตุกช่วยบอกด้วยนะครับ พอดีกะไว้ดูพวกที่โหลดตามบิทมาอ่ะครับ ขอบคุณครับ

มีงบไหมคับ

Comment

E1200-E2160 ก็เหลือแล้วกระมังครับ ผมใช้ D420+POWERCOLOR HD 3650 512MB DDR2 ก็ไม่เห็นมีปัหาเลยอัดแรม 2 กิ๊ก หัวแทบแตกแล้ว oc 3.0 อีก ยิ่งลื่น(อย่างนี้เรียกแรงอย่างพอเพียงครับ)

Comment

ตามงบที่มีครับ ขอทราบงบด้วยอีกคนจาบอกได้ง่ายขึ้นครับ

Comment

ก่อนอื่นขอบคุณที่ตอบผมนะครับ ผมอยากทำ htpc อ่ะครับ งบสัก 20000 +- 5000 ไม่รวมจอครับ แต่ก็พยายามศึกษาอยู่ครับ ถ้าผมนำมาใช้งานลักษณะนี้ ต้องใช้ cpu กับ vga แรงๆหน่อยถึงจะลื่นใช่มั้ยครับ เท่าที่ผมศึกษากันท่านที่เล่นจริงๆ จัง ถ้าใช้โปรแกรมที่ดีๆ ในการเล่น สามารถทำให้ภาพดีขึ้นอีกมากเช่น ความคม สีสันดีขึ้น แต่ต้องแลกกับการกินสเปคเครื่อง เพราะเท่าที่ดูเค้าคุยกันแต่ละคนก็เครื่องแรงๆ กันอยู่ เลยสงสัยว่าเราต้องเลือกสเปคเผื่อๆ ไว้สำหรับโปรแกรมเล่นหนังวันข้างหน้าด้วย ฤ เป่าครับ แล้วโปรแกรมที่นิยมใช้ดูหนังไฟล์ต่างๆ ปรับแต่งได้ คุณภาพภาพดี มีตัวไหนแนะนำหน่อยนะครับ จะซื้อเร็วๆนี้แล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าสนใจ E6420 ก็ PM มาเลยนะครับ ตามลายเซ็น ^^ ใช้อยู่ลากนิ่มๆ ดูหนังดีไม่มีกระตุกครับ

การ์ดจอแค่ 7100GS เศร้าอนาถ

Comment

เรื่องหนัง HD น่ะ Celeron 420 ก็เหลือๆ แล้วนะครับ ลองมาแล้ว ถึงกับอึ้ง...

Comment

เชียร์ E2160

Comment

ถ้างบไม่มากก็ E1200 ครับ หรือไม่งั้นก็ E2160 เลยครับ เผื่อไว้ใช้งานด้่านอื่นด้วย

Comment

ตามงบที่มีครับ ขอทราบงบด้วยอีกคนจาบอกได้ง่ายขึ้นครับ
                    ตามนั้นครับ

Comment

วันนี้มาคอนเฟริมสเปคที่ผมจะซื้อนะครับ ใครมีความคิดที่ดีกว่านี้ช่วยแย้งด้วยนะครับ เพราะจะประกอบแล้วครับ ขอบคุณครับ

cpu : intel E4500 2.2 เลือกเพราะเป็น 2 คอร์แยกจิงๆ ราคาถูกสุดในคอร์ทูตอนนี้้ มีข้อสงสัยว่าถ้าเข้ากับบอร์ดที่ผมเลือกจะ OC ไปที่ 3.0 ได้มั้ยครับ

mb : GigaByte P31-DS3L ดรอปลงจาก p35 ราคาถูกลงมาอีก 1000 เพราะกะใช้ดูหนังอย่างเดียวจิงๆ ครับอีกอย่างก็ตรงมี optic coax หลังบอร์ดเลยครับ

vga : POWERCOLOR HD 3650 512MB DDR3 Xtreme กับ Sapphire ATI Radeon HD 3650 OC 512MB DDR3 128-bit กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง 2 ตัวนี้ชอบซิงค์ของ POWERCOLOR แต่ไม่มี solid เลย แต่อยากได้ตัวที่ให้ภาพสวยๆ เป็นหลักครับตัวไหนดีครับ

้ram : Gskill 2PK/800 2GB(1GBx2) เห็นค่า cl ต่ำดีครับและไม่แพงมากประกันดี CL 4-4-4-12
                      power : SilverStone ST50F 500W ไม่มีคำบรรยายครับ เค้าแนะนำมาอีกทีครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับจะซื้อแล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by weezerice View Post
                        วันนี้มาคอนเฟริมสเปคที่ผมจะซื้อนะครับ ใครมีความคิดที่ดีกว่านี้ช่วยแย้งด้วยนะครับ เพราะจะประกอบแล้วครับ ขอบคุณครับ

cpu : intel E4500 2.2 เลือกเพราะเป็น 2 คอร์แยกจิงๆ ราคาถูกสุดในคอร์ทูตอนนี้้ มีข้อสงสัยว่าถ้าเข้ากับบอร์ดที่ผมเลือกจะ OC ไปที่ 3.0 ได้มั้ยครับ

mb : GigaByte P31-DS3L ดรอปลงจาก p35 ราคาถูกลงมาอีก 1000 เพราะกะใช้ดูหนังอย่างเดียวจิงๆ ครับอีกอย่างก็ตรงมี optic coax หลังบอร์ดเลยครับ

vga : POWERCOLOR HD 3650 512MB DDR3 Xtreme กับ Sapphire ATI Radeon HD 3650 OC 512MB DDR3 128-bit กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง 2 ตัวนี้ชอบซิงค์ของ POWERCOLOR แต่ไม่มี solid เลย แต่อยากได้ตัวที่ให้ภาพสวยๆ เป็นหลักครับตัวไหนดีครับ

้ram : Gskill 2PK/800 2GB(1GBx2) เห็นค่า cl ต่ำดีครับและไม่แพงมากประกันดี CL 4-4-4-12
                        power : SilverStone ST50F 500W ไม่มีคำบรรยายครับ เค้าแนะนำมาอีกทีครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับจะซื้อแล้วครับ ขอบคุณครับ
                        ผมไม่เห็นด้วยกับซีพียูคับ ถ้าแค่ดูหนังผมว่า D420 ดีกว่าประหยัดด้วย
                        เวลาอัดก็ไม่ต้องเสียดายพันกว่าๆ สู้เก็บเงินเอาไว้อัพซีพียูที่อยากได้หลังจากนี้ดีกว่า

Comment

ใจจริงผมก็คิดอย่างคุณ X seed ว่าทุกประการนะครับทั้งก่อนหน้านี้ก็นั่งคิด แต่ที่ผมเลือก คอร์ทู เพราะกลัวโปรแกรม multimedia บางตัวมีการสนับสนุนทำงานแยก 2 คอร์อิสระหรือมาเกี่ยวพันทำนองนี้ กลัวจะมาแนวๆ นี้เลยกัดฟันซื้อตอนนี้เลยคงประกอบแล้วไม่รื้อนานเลยครับ ขอบคุณมากครับ (อย่าพึ่งรำคาญผมนะครับ คือจริงๆแล้วอยากดูหนังก็ไปนอนดูพวก dvdplayer เลยจะดีกว่า แต่ด้วยเหตุผลคือผมหลับคาจอตลอดเป็นแบบนี้มานานจนแก้ไม่หายครับ เครื่องหัวอ่านพังประจำครับ พวกทีวี รีซีพเวอร์ มันยังตั้งเวลาปิดได้ dvdplayer นี่ผมยังไม่เจอ เลยหนีมาเล่นคอมดีกว่าแล้วอีกอยากคอมสามารถดูไฟล์ได้หลายชนิดกว่าด้วยครับ คุณภาพคงต้องไปดูเอาเองแต่ฟังจากเพื่อนๆ หลายคนว่าไม่ขี้เหร่หรืออาจดีกว่าตรงนี้ต้องศึกษาโปรแกรมที่ใช้เล่นต่อไปครับ)
                          Last edited by weezerice; 1 Apr 2008, 20:56:51.

Comment

Working...
                          X