Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom 9600+ BE รันที่ 2.6 Ghz ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom 9600+ BE รันที่ 2.6 Ghz ไม่ได้

ผมใช้ Abit AX78
    ซิงค์ HR-01 plus
    Power Tagan 800w
    Ati 3870 powercolor
    Ram Geil Ultra 4-4-4-12
    ปรับเป็น 13*200 ลด bus ram เหลือ 667 แล้ว เปิดติดแต่เข้า windows ไม่ได้เลย
    เห็นใน tomshardware เค้ารันได้สบายๆ ไม่ต้องเพิ่มไฟ ของผมอุหภูมิก็ไม่เยอะอะ
    ประมาณ 54-56 fullload 59 ไม่เปิดแอร์ แต่ลองเล่นที่ 11.5*210 เข้า windows ได้แต่เล่นซักพักก็ค้างอะ ยังไม่ได้รันอะไรเลย

สุดท้ายนี้ เห็นเค้าว่าต้องปิด TLB ด้วยหรือเปล่า บน bios ไม่รู้ว่าปิดยังไงอะ
    ช่วยด้วยคับ เมื่อก่อนเคยเล่น throughbred b บน NF-7ยังรันได้ที่ 2.2 สบายๆเลยอะ เย็นด้วย ทำไมเด๋วนี้amd เปลี่ยนไปแต่ก็ยังชอบนะ

อย่าไปอิงข้อมูลในเวปมากท่าน ผมเห็นบางคนลากโชว์ P้henom9500 โอไป 3 G เเต่ผมใช้งานจริงอย่างมากก็ 2.5 - 2.6 เเถมใช้ ๆ ไปเครื่องค้างดื้อ ๆ เลย ลอง Overclock Test หนัก ๆ ผ่านหมด เเต่พอเปิดหนังดู เม้าส์ค้าง เครื่องดับซะงั้น

ปัญหา OVerclck เกิน 2.4 ผมว่าเจอทุกคนนะ เครื่องค้างไปดื้อ ๆ ส่วนการปิด TLB ของ AX78 ไม่มีครับคงต้องรอ Bios ตัวใหม่ Ver.13 เห็นว่าจะมี Disable TLB ผมใช้ Software ปิด เลยลากไป 2.5 ได้ 2.6 ไม่ค่อยเสถียร ตอนนี้ใช้ 2.5

แต่...Phenom ไม่ต้อง Overclock ก็เเรงมากเเล้วนะท่าน

Comment

อ๋อ เข้าใจแล้วคับ งั้นยังไม่คล็อกดีก่า
      แต่รู้สึกว่าถ้าปิด TLB MEM bandwidth ตกลงไปมากเลยอะ

Comment

Working...
      X