overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 41 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 812

Thread: ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

OverclockZone Member tynn's Avatar

Default ช่วยจัดสเป็คคอมสำหรับผู้พิการด้วยครับ

ผมเป็นผู้พิการจากอุบัิติเหตุนะ่ครับ ทำให้เป็นอัมพาตทั้งตัวตั้งแต่คอลงมา แต่ก็มีความจำเป็นในการใช้comในการประกอบอาชีพ ออกแบบ เขียนแบบก่อสร้างหาเลี้ยงชีพ
    โดยใช้โปรแกรม autocad 3Dเป็นประจำ ปัจจุบันใช้ notebook compaq V6210TU
    ram2G HDD160G การ์ดจอออนบอร์ด(ที่ใช้notebookเพราะมือทั้งสองข้างไม่สามารถใช้เมาส์
    ธรรมดาได้ ใช้ได้แต่ทัชแพดของnotebookเท่านั้นเพราะมือไม่สามารถกำได้)
    แต่notebookที่ใช้อยู่ก็เพียงเขียนแบบบ้านได้เท่านั้น พอมารับเขียนแบบพระธาตุเจดีย์และ
    พระวิหารวัดซึ่งมีขนาดใหญ่มาก notebookที่ใช้อยู่รับไม่ไหวทำให้errerบ่อยๆและพาลจะเขียนต่อ
    ไม่ได้ พอดีมีคนแนะนำให้ใช้เครื่องที่มีการ์ดจอแยก จึงตัดใจนำNBคู่ใจจะไปเิทินที่ร้านขนาดใหญ่ใน
    ตัวจังหวัด แต่ลองนำงานที่เขียนค้างอยู่ไปลองทำ3Dด้วย ทดลองnotebookการ์ดจอ้แยกทุกตัวในร้าน
    จนถึงตัวแรงสุดของร้านคือGF8600M GSก็ยังไม่ไหว ดีกว่าการ์ดจอออนบอร์ดของผมไม่เกิน10%
    เท่านั้น จึงตัดใจลองมาคบกับ PCตั้งโต๊ะดีกว่า ตั้งใจใช้คอมประกอบเอง(กำลังหาผู้ช่วยประกอบอยู่)
    แต่ก็มีปัญหาคือเรื่องเมาส์และมีความรู้เรื่่องcomแค่เพียงปลายหางอึ่งเท่านั้น(อยากได้ของดีแต่มีความรู้น้อย)
    จึงได้นั่งจิ้มดีดมาถามท่านผู้รู้ช่วยจัดสเป็คcomให้ทีครับ รายละเีอียดดังนี้ครับ
    -เมาส์สำหรับผู้พิการที่ นิ้วกระดิกไม่ได้ มือกำไม่ได้
    -งบประมาณไม่เกิน40,000(ไม่รวมจอแต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็เพิ่มได้20,000จะตัดใจขายnotebookคู่ใจประกบด้วย)
    -การ์ดจอแรงสุดเท่าที่งบอำนวย
    -แรมสูงสักหน่อย(ใช้ความเร็วมาก)
    -ฮาร์ดดิสปานกลาง
    -การ์ดเสียงดีๆไว้คลายเหงา คลายเครียด
    -ใช้เขียนแบบกราฟฟิคและงาน3Dเป็นหลักครับ
    ไม่รู้ว่างบเท่านี้ขอมากไปหรือเปล่า แต่ก็อยากได้ของดีดีใช้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป เพราะไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้เปลี่ยนอีกหรือเปล่าไม่รู้
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ
    manoodloa@hotmail.com
    Lompang city

Last edited by tynn; 25 Mar 2009 at 19:34:39.

channaronk
    Guest

ช่วยดันคร้าบบบบบบผม

OverclockZone Member YooM-MA-TooD's Avatar
    [ชลชาย](C.R.U) ชลบุรี

ช่วยดันครับคนสู้ชีวิตหน้สนับสนุน

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ป๋มไม่แน่ใจว่ามันมีทัชแพด แบบแยกรึปล่าวอ่ะครับ

แต่คิดว่าน่าจะมี

เนื่องสเปก 40,000 คิดว่าน่าจะไหวอยู่ รอเซียน 3D มาจัดให้ดีดว่าจะได้คุ้มค่าทุกเม็ด

นับถือในความพยายามของท่านจริงๆครับ.........สู้ต่อไปนะครับป๋ม

OverclockZone Member begin's Avatar

ดันให้ครับ

สู้ชีวิตดีครับสนับสนุน เอาใจช่วยคนสู้ชีวิตครับ

ดันให้ครับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ดันให้ครับ

เดี๋ยวรอผู้รู้จริงเกี่ยวกับเรื่องการทำงาน 3D มาบอกละกัน ผมรู้แต่เล่นเกม 3D เอิ๊กๆๆ
    งบ 4หมื่นไม่รวมจอ ผมว่าพอเพียงนะครับ

การ์ดเสียงดีๆเอามาฟังเพลงใช้ creative audigy 2zs นี่แหละ
    แล้วก็ ซื้อลำโพง 2.1 ดีๆสักคู่ก็ฟังเพลินแล้วครับ

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

Q9xxx เลยพี่
    -----------------
    เอ่อ..คือว่างบ 4 หมื่นไม่รวมจอนี่....ขายโน๊ตบุตไปเเล้ว ขายโน่นขายนี่ไปแล้ว
    เเล้วไม่รวมจอ จะเอาจอจากไหนมาดูอ่ะฮ่ะ .....
    Last edited by suriya.klinbua; 29 Mar 2008 at 14:46:49.

OverclockZone Member vaik28's Avatar

ดันให้ครับ..รอผู้รู้มาตอบ

OverclockZone Member

ดันอีกแรงครับ

OverclockZone Member tynn's Avatar

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยดัน และโพสเข้ามา คือว่าที่ไม่รวมจอเพราะคิดจะกันเงินส่วนหนึ่งไว้ซื้อจอเอง
    จะไ้ด้เลือกจอที่เหมาะสมกับการทำงานของตัวเองมากที่สุด จึงขอรบกวนชาว ocz ในเฉพาะส่วน
    ที่เกินความสามารถของตัวเองดีกว่า จะได้ไม่รบกวนชาว ocz มากเกินไป ขอบคุณครับ

OverclockZone Member vaik28's Avatar

ลองค้นหาคำว่า " usb touchpad " ในกูเกิลดูครับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

งาน Autocad 3d จริงๆแล้วการ์ดจอไม่ต้องแรงนะครับ ไปเน้นที่ส่วนประมวลผลจะดีกว่า

CPU Core2 Quad Q9300 10,000฿
    M/B Gigabyte EP35-DS3P 4,500฿
    Ram OCZ GOLD EDITION 4 GB (2GB X 2) DDR2 800 3,500฿
    VGA PowerColor HD3650 3,500฿ (ถ้าจะเอาแรงๆก็เปลี่ยนเป็น 8800GT ก็ได้ครับ แต่ไม่มีผลกับงาน)
    HDD Seagate NS SATA 2 500 GB Buffer 32 MB 5,500฿
    PSU Enermax 460W Dual Fans 2,500฿

Monitor ใหญ่ๆ ละเอียดๆ จะได้ทำงานได้สะดวกครับ

OverclockZone Member kaiwasad's Avatar

ช่วย ดัน ครับ

OverclockZone Member rAt's Avatar
    Lampang, Thailand

ผมคนลำปาง เหมือนกันครับมาช่วยดัน

OverclockZone Member panpan182's Avatar

ท่านเสียนมาที

OverclockZone Member รักเมียนะ's Avatar

ดัน ช่วย ครับ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

มาช่วย กัน ทีครับ

OverclockZone Member รักเมียนะ's Avatar

ช่วย ครับ ดันๆๆๆ

:smell
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยดันและให้กำลังใจ ที่ผมยังใช้ชีิวิตอยู่ได้ภายใต้สภาพพิการรุนแรงเช่นนี้
    เพราะผมได้กำลังใจจากครอบครัวและคนในสังคมเช่นพวกท่านนี่แหละครับ
    ผมดีใจที่เกิดเป็นคนไทย เพราะคนไทยมีน้ำใจที่สุดในโลกเลย...จริงๆครับ
    ยังไงผู้รู้ผู้ชำนาญก็ช่วยตอบด้วยครับ ผมอยากได้อีกซัก2-3ทางเลือก
    คำตอบของคุณ vaik28ครับผมเข้าไปดูแล้วมึนสลึมตึ๊บเลยครับ เพราะภาษาปะกิตมะแข็งแรง
    เลยมะรู้เรื่อง....
    คำตอบของคุณ Toffeecheeseผมจะเก็บเป็นทางเลือกครับขอบคุณสำหรับน้ำใจที่มีครับ
    ุ ขอบคุณชาว OCZ ทุกท่านครับ
    ให้รู้นะยังรอ

Moderator Gearhead's Avatar

CPU > Q9300 2.66 GHz > 10,500 Baht

Motherboard > Gigabyte > P35-DS3L > 3,500 Baht

RAM > Kingston DDR2 800 1GBx2 > 1,500 Baht

Graphic Card > SAPPHIRE HD 3650 DDr3 512mb > 3,700 Baht

DVD-RW > LG GSA H62L > 1,100 Baht

Harddisk > Seagate SATA 2 250 GBx2 > 2,100x2 = 4200 Baht

Power Supply > ThermalTake ToughPower 700W >5500 เผื่อไว้กรณีที่ต่อ HDD หลายลูกครับ

งบอันนี้ 3000 พอดี แต่ยังขาดจอ กับ Touchpad กำลังหาข้อมูลของ Touchpad อยู่ว่าราคาเท่าไร และซื้อที่ไหนครับ
    จะได้เอามาลดสเปคของเคส เพื่อให้พอดีกับงบของท่าน
    Last edited by Gearhead; 30 Mar 2008 at 09:12:24.

Moderator Gearhead's Avatar

สอบถามข้อมูลท่าน tynn นิดนหึ่งครับ เวลาท่านใช้ Touchpad นี่ท่านใช้ยังไง
    จะได้มีข้อมูลในการเลือกอุปกรณ์ Input ให้ท่านครับ

Page 1 of 41 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks