Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ HDD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ HDD ครับ

ผมเสียบ HDD อยู่ 2 ตัวนะครับ แต่เสียบแบบนี้ ตัวหลักเสียบที่ IDE ของ HDD นั่นแหละตั้งเปง MASTER
    แต่อีกตัวผมไปเสียบคู่กะไดร์ฟ CD-ROM อ่ะครับ ก็ตั้งเปง MASTER เหมือนกัน
    ส่วน CD-ROM ผมตั้งเปง SLAVE ถ้าจะถามว่าทำไมไม่เสียบ HDD เข้าด้วยกัน แล้วตั้งตัวนึงเปง MASTER
    อีกตัวเปง SLAVE ผมจะบอกว่าเคยทำแล้วแต่คอมมันชอบค้างเวลาเปิดไดร์ฟอ่ะครับ ผมเลยทำแบบนี้
    แต่ปัญหาจริงๆที่เพิ่งเกิดคือ ตอนเช้าผมฟอแมทเครื่องใหม่ โดยที่ไม่ถอดอะไรออกเลย
    ที่นี้มันมองเห็น HDD ตัวหลัก เปงไดร์ฟ C กะ E ง่า ปกติมันต้องเปง C กะ D
    แล้วมันไปมอง HDD ตัวรอง เปงไดร์ฟ D เฉยเลย
    คือ HDD ตัวหลักผมมี 2 ไดร์ฟ ตัวรองมีไดร์ฟเดียว

อยากรู้ว่ามีวิธีทำยังไง ให้ HDD ตัวหลักมันมองเห็นเปงไดร์ฟ C กะ D ตามปกติอ่ะครับ
    ที่จริงปัญหาการใช้งานอะไรมันไม่มีหรอกครับ แต่ผมอยากให้มันเปงแบบเดิมมากกว่า แหะๆ

โปรแกรม Partition Magic ช่วยได้ไหมครับ ถ้าได้บอกวิธีหน่อบค้าบ

ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่เยย ฮือ ๆ

ก็เปลี่ยนไดร์ฟกันสิครับ Partition Magic ก็ใช้ได้มั้นครับเท่าที่จำได้นะเปลี่นตัวที่เป็นDไปFหรือตัวอื่นก่อนแล้วก็เอาตัวEเปลี่ยนเป็นD แล้วเอาตัวFมาเปงEครับ เป็นผม ผมทำงี้ครับ พิมผิดเป่ามะรู้ยังมะได้นอน

Comment

คลิกขวาที่ My Computer
      เลือกคำว่า manage
      เลือกไปที่ Disk management
      ชี้ไปที่ไดร์ตรงกลางแล้วคลิกขวาเลือก Change ได้เลยคับ

Comment

ได้แล้วครับ ง่ายยังงี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
        X