Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Router ใส่เสาแรงๆ กับ Router MIMO อันไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Router ใส่เสาแรงๆ กับ Router MIMO อันไหนดีกว่ากัน

โดยตัวลูกเป็นแบบ 801.11g ธรรมดา เช่นที่นิยมใส่ใน Notebook กัน

ใช้ Router อันไหนดีกว่ากันครับ

ปล.เสาแรงๆนิเช่นที่ 5dBi เสาเดียว ส่วนเสาใน MIMO ก็เป็นแบบสามเสา แต่ละเสา 2 dBi

ขอบคุณทุกความเห็นนะ

ถ้าใช้สูตรหา Intensity 2dB*3 มันได้ 4.9 กว่าๆ dB

เป็นผมใข้ แบบธรรมดาดีกว่านะ เพราะเห็นงานที่เค้าส่งสัญญาณ ไกลมากๆ ยังไม่เห็นใช้ MIMO เลย

อีกอย่าง MIMO มันแพงหรือเปล่าอันนี้ไม่เคยเช๊ค สรุป ยังไงก็54GL อยู่ดีอิอิ

Comment

mimo มันไม่ค่อยทะลุกำแพง ทะลุป่าครับ เหมาะกับที่โล่ง

Comment

เงียบจังเลย บอร์ด Network แงๆ

Comment

ดันให้แล้วกัน

Comment

เค้าไปเที่ยว MotorShow ที่ ไบเทค หมดละมั้ง
            ท่าทางจะสนใจรถ นะ ^^

Last edited by TWK.; 30 Mar 2008, 13:44:16.

Comment

ถ้าตัวส่งและตัวรับเป็น MIMO ระยะส่งจะเพิ่มขึ้นครับโดยระบบจะคำนวณการตกกระทบแต่ละเสาว่าเสาไหนส่งได้ดีที่สุดและสามารถแยกส่งและรับข้อมูลได้2ชุดได้พร้อมๆกันทำให้ส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น 2เท่า และมีระยะส่งที่เพิ่มขึ้นด้วย

ส่วนถ้าตัวส่งเป็น MIMO ตัวรับเป็น Standard G นี้ก็จะเหมือนการใช้งาน Wireless G ปกติครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนสายสัญญาณ omni จาก 2dBi เป็น 10dBi ประสิทธิภาพขึ้นราวๆ 10-20% ได้เพราะมันก็แค่เพิ่มโอกาศตกกระทบของสัญญาณก็แค่นั้นเอง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                เค้าไปเที่ยว MotorShow ที่ ไบเทค หมดละมั้ง

Honda Civic ตัวนี้น่าเอามาขับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post

อ่าน้อง Honda ปีนี้สวยแฮะ แต่เมื่อกี้แอบไปเห็นน้องโตโยต้าก็เน้นน่ารักสดใส
                  กินกันไม่ลงจริงๆ 2 ค่ายนี้

Originally posted by JO View Post
                  ถ้าตัวส่งและตัวรับเป็น MIMO ระยะส่งจะเพิ่มขึ้นครับโดยระบบจะคำนวณการตกกระทบแต่ละเสาว่าเสาไหนส่งได้ดีที่สุดและสามารถแยกส่งและรับข้อมูลได้2ชุดได้พร้อมๆกันทำให้ส่งข้อมูลได้เร็วขึ้น 2เท่า และมีระยะส่งที่เพิ่มขึ้นด้วย

ส่วนถ้าตัวส่งเป็น MIMO ตัวรับเป็น Standard G นี้ก็จะเหมือนการใช้งาน Wireless G ปกติครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนสายสัญญาณ omni จาก 2dBi เป็น 10dBi ประสิทธิภาพขึ้นราวๆ 10-20% ได้เพราะมันก็แค่เพิ่มโอกาศตกกระทบของสัญญาณก็แค่นั้นเอง
                  ถ้างั้นระบบของผมมีตัวรับเป็น 11g ซะส่วนมาก การเพิ่มกำลังเสาจะได้ผลมากกว่า MIMO ที่ใส่เสาธรรมดาไปใช่ไหมครับท่าน

แล้วหากผมซื้อระบบ MIMO มาแล้วเปลื่ยนเสาสามต้นซะ จะดีขึ้นมากขนาดไหนครับ

Comment

Working...
                  X