Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเล่าให้ฟังหน่อยครับ : x2 4000+ G1 && AX78

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอเล่าให้ฟังหน่อยครับ : x2 4000+ G1 && AX78

สืบเนื่องจากกระทู้ ax78 + x2 4000+ เป็นเรื่อง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=182003

คือผมซื้อ Abit AX78 จากร้าน Saveway (เทสต์อยู่นานมาก และเจ๊ยังให้ซิลิตมของ ocz มาหนึ่งหลอด )

ปรากฎว่า เมื่อนำกลับมาบ้าน ติดตั้งกับ ninja+ rev.b ไปแล้ว ความร้อนก็ขึ้นสูงมาก ๆ แถมยังลากไม่ไป แล้วดับอีกต่างหาก

ผมได้นำ cpu ไปเคลมกับ D-Com ซึ่งปรากฎว่าไม่มีปัญหา แต่ผมก็ขอเปลี่ยน (ซะงั้น) ได้ตัวใหม่มา

นำมาบรรจุลงเมนบอร์ด AX78 เจ้าเก่า ก็เป็นอาการเหมือนเดิม คือความร้อนพุ่งสูงผิดปกติไปมาก

และวันนี้(29-3-51) ผมได้นำบอร์ดไปเทสต์กับทาง saveway ก็ปรากฏอาการเดียวกันนี้

และทาง saveway ก็เปลี่ยนบอร์ดให้ทันที และลองเทสต์กันอยู่ที่ร้านตั้งแต่บ่ายโมงจนถึงหนึ่งทุ่ม

ปรากฏว่า X2 4000+ ผมก็เป็นแบบเดิม คือความร้อนขึ้นสูงผิดปกติ (มาก ๆ) ซึ่งถ้าใช้ไฟเดิม จะไม่มีปัญหาดังกล่าว แต่เมื่อใดที่ขยับไฟไป 1.3 1.35 1.4 ขึ้นไป จะมีปัญหาความร้อนพุ่งทันที

ทางร้านก็หาสารพัดวิธี ทั้งเปลี่ยนบอร์ด ทั้งเอา x2 4200+ G2 มาลอง ซึ่งก็พบปัญหาเมื่อใช้เจ้า x2 4000+ ตัวนี้

ซึ่งผมก็ขอขอบคุณทางร้าน saveway เป็นอย่างสูงที่เสียเวลาให้ผมเทสต์อยู่นานแสนนาน และเปลี่ยนบอร์ดให้ด้วย

แต่ปัญหาก็ยังเหมือนเดิม แต่คราวนี้ทุเลาลงมา คือถ้าใช้ไฟปกติ/ไม่ overclock จะไม่ร้อนตับแลบ แต่ full load ในการใช้งานเดิม ๆ ที่ไม่ overclock ก็ยังมีความร้อนสูงจนน่ากลัว

ผมจะทำยังไงดีครับ ระหว่าง
    1. ซื้อ X2 4200+ ใหม่มาใส่เลย แล้วถ้าเป็นอย่างเดิมล่ะครับ
    2. เคลมอุปกรณ์อีกรอบ จะเคลมอะไรล่ะครับ ในเมื่อเคลมมาแทบทั้งเครื่องอยู่แล้ว
    3. ลองหาซิ้งใหม่มาใส่ มีใครใจดีมาปล้ำลองไหมครับ ผมก็อยากพิสูจน์เหมือนกัน ใครเลือกข้อนี้ แล้วอยากเข้ามาลองดูกับชุดเจ้าปัญหาของผม ก็จัดมาเลยครับ pm มาเดี๋ยวผมให้เบอร์ติดต่อไปครับ (ถ้ามาได้จะขอกราบขอบพระคุณมาก) หรือให้ผมไปหาท่านก็ได้
    4. ขายยกชุด เล่นพี่หนอมไปเลย แต่ยังไงผมก็ต้องซื้ออยู่แล้วครับ ช่วงใกล้ ๆ เปิดเทอม เพราะงบจากพ่อจะมาช่วงนั้นครับ และก็ถือโอกาสรอพี่หนอมตัวใหม่ ๆ ไปด้วย
    5. จากข้อ 4 แล้วใครจะซื้อของผมล่ะครับ ในเมื่อมันเน่าซะงี้ - -*
    6. คิดไม่ออกแล้วครับผม

และสุดท้ายก็ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เสียสละเวลากดเข้ามาอ่านกระทู้และช่วยแก้ปัญหาให้ผม ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ ครับ

อีกนิด วันนี้ผมสอยแรม GeIL DDR2Ultra 6400 จาก saveway มา ปรากฏว่าลากได้ 535 ไฟ 2.21 !! คุ้มกับราคาจริง ๆ ครับ
    Last edited by narwintr; 29 Mar 2008, 23:06:11.

งั้นวันนี้เราก็เจอกันครับ
    บอร์ดผม เทสที่บ้าน ยังไงก็ไม่ติด Cpu มี 3 ตัว แรม มี 2คู่
    พอไปถึงร้าน เทสแปบเดียวติด กลับมาบ้าน เลยรู้ปัญหา
    ถ้า cpu เป็น G2 ให้ใช้ 12Volt 4pin ช่องเดียว ถ้าเสียบ 2 ช่อง
    เทสยังไงก็ไม่ติด ส่วน Step อื่น เสียบ 2ช่องได้ไม่มีปัญหา
    คิดแล้วขํา แถมหน้าแตกอีกต่างหาก
    ใช้ บอร์ดสํารอง เทส ไม่มีปัญหา
    Attached Files
    Last edited by Wizardmans; 29 Mar 2008, 23:30:14.

Comment

ผมว่าปิดฟั่งชั่นเวลาที่ความร้อนสูงถึงที่ตั้งไว้แล้วจะปิดเครื่องเองดูสิครับ ไม่น่าจะดับนะครับ

Originally posted by Wizardmans View Post
      บอร์ดผม เทสที่บ้าน ยังไงก็ไม่ติด Cpu มี 3 ตัว แรม มี 2คู่
      พอไปถึงร้าน เทสแปบเดียวติด กลับมาบ้าน เลยรู้ปัญหา
      ถ้า cpu เป็น G2 ให้ใช้ 12Volt 4pin ช่องเดียว ถ้าเสียบ 2 ช่อง
      เทสยังไงก็ไม่ติด ส่วน Step อื่น เสียบ 2ช่องได้ไม่มีปัญหา
      คิดแล้วขํา แถมหน้าแตกอีกต่างหาก
      ใช้ บอร์ดสํารอง เทส ไม่มีปัญหา
      ใช้ซิงค์ตัวเดียวกันเลย

อิอิ

Comment

เป็นอาการที่ผมไม่เคยเจอมาก่อนนะนั่น + +

ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็วนะคับ

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
          ช่ายแล้ววว อิอิ ว่าแต่ท่านพา x2 4000+ ไป 3.2 เลยเหรอท่าน OooO ขอสูตรมั่งจิท่าน

Comment

Originally posted by kirk View Post
            ผมว่าปิดฟั่งชั่นเวลาที่ความร้อนสูงถึงที่ตั้งไว้แล้วจะปิดเครื่องเองดูสิครับ ไม่น่าจะดับนะครับ

ดับเหมือนเดิมครับท่าน

Comment

Power อะไรครับ

Comment

ผมใช้ 4000+ เหมือนกันลากเท่าท่านล่ะ 2.6 เเต่ก็ไม่ร้อนนะ(ใช้กับNF6G)

สงสัยปัณหาใหญ่

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                  Power อะไรครับ
                  Tsunami Commander OEM ครับ

Comment

Originally posted by heroin View Post
                    ผมใช้ 4000+ เหมือนกันลากเท่าท่านล่ะ 2.6 เเต่ก็ไม่ร้อนนะ(ใช้กับNF6G)

สงสัยปัณหาใหญ่

ผมเล่นกับ msi มันไปไกลกว่า เย็นกว่า แต่ไม่เสถียรกว่า - -*

Comment

ของผม x2 3800+ @2.7Gh สบายครับ

Comment

แปลกมาก หรือมีฟังก์ชั่นไรเพิ่มเติม
                        เช่น cool & quiet ไรแบบนี้?

ผมคล็อก 4000+เหยียบ 3.2 สุดๆไปแค่ 48องศาเองนะ แต่เดี่ญวอากาศร้อนๆแบบนี้ ต้องเทสดูอีกที

หรือว่า เป็นตัว 90nm ก็ไม่น่าใช่

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                          แปลกมาก หรือมีฟังก์ชั่นไรเพิ่มเติม
                          เช่น cool & quiet ไรแบบนี้?

ผมคล็อก 4000+เหยียบ 3.2 สุดๆไปแค่ 48องศาเองนะ แต่เดี่ญวอากาศร้อนๆแบบนี้ ต้องเทสดูอีกที

หรือว่า เป็นตัว 90nm ก็ไม่น่าใช่
                          ขอสูตร 3.2 บ้างสิครับ ผมทำได้ 3.0 เอง

Comment

เช่นกันครับ ผมทำได้แค่ 3.0 เอง ตามลายเซนต์อ่ะครับ อยากได้สูตรจากท่าน wizardman เหมือนกัน อยากไปได้ไกลกว่านี้มั่ง

Comment

ตามลายเซ็นขอรับ

Comment

Working...
                              X