Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2160 + EP35-DS3P

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2160 + EP35-DS3P

E2160 M0
    EP35-DS3P
    A-Data 2x1g pc6400 5-5-5-18

ตอนนี้ใช้อยู่ที่ 2.25 เองครับ (225x9)

ผมอยากได้สัก 3.6 ..หรือไม่ไหวก็ 3.4

ผมลอง ปรับบัสไปที่ 300 ดูแล้ว มันบูตไม่ขึ้น แบบว่าพอ save เสร็จ จอก็มืด แต่พอ restart ความเร็วก็เหมือนเดิม ลดตัวคูณก็ยังเป็นเหมือนกัน

ใน mode advance chipset ผม disable ทุกอย่างทิ้งแล้วนะครับ

ผมตั้ง cl แรมทั้งหลาย auto
    spd 2.00

พวก system voltage auto
    pci express 100
    Last edited by Alatal2iel; 30 Mar 2008, 01:26:30.

ใจเย็นๆครับ 3.4 นะมันสบายๆอยู่แล้ว

Comment

ตั้งไฟ auto ให้หมด ทดแรม 2.66
      pci express 100 เป็น 101 ดู
      กดไป 334 เลยน่าจะใด้นะครับ
      ลองดู อั้นนี้จะใด้ 3.0 นะครับ

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
        ใจเย็นๆครับ 3.4 นะมันสบายๆอยู่แล้ว
        ผมหมายถึงใช้งานจริงอ่าครับ ไม่ใช่เฉพาะ validation เพราะผมใช้ซิ้งเดิม ไฟเยอะร้อนเกิน

Comment

ซิ้งเดิม ถ้าจะเอาใช้งานได้จริงๆ ซัก3.0นี่ก็ถือว่าน่ากลัวแล้วครับ

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
            ตั้งไฟ auto ให้หมด ทดแรม 2.66
            pci express 100 เป็น 101 ดู
            กดไป 334 เลยน่าจะใด้นะครับ
            ลองดู อั้นนี้จะใด้ 3.0 นะครับ
            ลองดูแล้วครับ แรมมันมีไม่มีให้ทด 2.66 มีแต่ 2.40

ลองกดตามที่ทา่นว่าแล้ว พอ save and exit เครื่องก็ดับ แล้วก็ความเร็วเท่าเดิม

Comment

Originally posted by Alatal2iel View Post
              ลองดูแล้วครับ แรมมันมีไม่มีให้ทด 2.66 มีแต่ 2.40

ลองกดตามที่ทา่นว่าแล้ว พอ save and exit เครื่องก็ดับ แล้วก็ความเร็วเท่าเดิม
              ปิดเครื่องปิดUPS แล้วลองลากใหม่ดูครับแรมทด่ 2.40 ็ใด้ครับ

Comment

อั้นนี้ครับ 3.0 ไฟเดิมๆ ซิ้งเดิมๆ ครับดูเองก็แล้วกันร้อนขนาดไหน
                Attached Files

Comment

ลองแรม 2.0 วิ่ง 1 ต่อ 1 ก่อนครับ
                  ใส่ไฟ cpu สัก 1.4 - 1.45
                  ไฟแรมเดิมๆ หรือเผื่อไฟแรมที่ 1.9-2.0 ไฟชิพเซ็ตต่างๆ +0.1 ก่อน

ลองที่ 9*333 = 3.0 ghz. ไปก่อน

ปิดการทำงานในโหมด C1E หรือ EIST ถ้าจำไม่ผิด

Comment

ปิดเครื่องปิดUPS แล้วลองลากใหม่ดูครับแรมทด่ 2.40 ็ใด้ครับ
                    ได้แล้วครับ
                    เส้นผมบังภูเขาจริงๆ แค่ไม่ได้ปิดเครื่อง

คราวนี้ทำไงให้ไปต่อครับ
                    พวกค่าแรมนี้ปรับยังไง ผมรู้แต่ 4ตัวแรก 5-5-5-15 ตัวหลังๆงง

ไฟแรม กับ cpu ผมปรับเป็น

แต่ไฟพวกนี้ปรับยังไงบ้างครับ

pci-e over voltage control
                    fsb over voltage control
                    (g)MCH over voltage control
                    Load line calibration

Comment

Originally posted by Alatal2iel View Post
                      ได้แล้วครับ
                      เส้นผมบังภูเขาจริงๆ แค่ไม่ได้ปิดเครื่อง

คราวนี้ทำไงให้ไปต่อครับ
                      พวกค่าแรมนี้ปรับยังไง ผมรู้แต่ 4ตัวแรก 5-5-5-15 ตัวหลังๆงง

ไฟแรม กับ cpu ผมปรับเป็น

แต่ไฟพวกนี้ปรับยังไงบ้างครับ

pci-e over voltage control
                      fsb over voltage control
                      (g)MCH over voltage control
                      Load line calibration
                      ตอนนี้อยู่ที่บัสเท่าไรครับ

Comment

ตอนนี้อยู่ที่บัสเท่าไรครับ
                        http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=337138

ไฟ cpu 1.425 ครับ

Comment

ลดไฟCPU ไปที่1.35 แล้วค่อยมาดูที่CPUZ ก่อนเพราะไม่รู้ว่าจะจ่ายจริงเท่าไร
                          ถ้ามันเกิน1.30 ค่อยลดลงอีก
                          ส่วนไฟแรม 1.9 ก็พอ cl5-5-5-15 ค่าหลังๆปล่อยมัน
                          ส่วนไฟอื่น ปล่อยไว้ที่ Normal ครับ

Comment

ลดไฟCPU ไปที่1.35 แล้วค่อยมาดูที่CPUZ ก่อนเพราะไม่รู้ว่าจะจ่ายจริงเท่าไร
                            ถ้ามันเกิน1.30 ค่อยลดลงอีก
                            ส่วนไฟแรม 1.9 ก็พอ cl5-5-5-15 ค่าหลังๆปล่อยมัน
                            ส่วนไฟอื่น ปล่อยไว้ที่ Normal ครับ
                            ไฟ cpu ผมตั้งเผื่อไว้งั้นแระครับ
                            ใน cpuz ผมมันขึ้น 1.424 นะครับ

Comment

ไฟ cpu ผมตั้งเผื่อไว้งั้นแระครับ
                              ใน cpuz ผมมันขึ้น 1.424 นะครับ

ลองเข้าไปดูที่ไบออสซิครับว่ามันจ่ายจริง
                              เท่าไรที่หน้าของ PC Health
                              ถ้ามันเกิน 1.30 ก็ลดลงมาอีกครับ
                              3.0 ไฟ 1.3 น่าจะพอแล้วครับ

Comment

Working...
                              X