Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง "สเปรย์ไล่ความชื้น" (ใช้กับ M/B) คับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง "สเปรย์ไล่ความชื้น" (ใช้กับ M/B) คับผม

เคยเห็นช่างคอมฯ เค้าใช้ ฉีดลงไปบนเมนบอร์ดตรง ๆ เลย

ไล่พวกคราบสกปรกต่าง ๆ แบบว่า ใส เหมือนใหม่ เลยคับ

เสร็จแล้วมันก็แห้งไปเอง (เห็นใช้ฉีดใส่ พวกการ์ดอื่น ๆ ได้หมดเลย)

อยากรบกวนถามว่า...

1. มันไม่ทำให้เมนบอร์ดมีปัญหาอะไรใช่หรือเปล่าครับ
    2. ใครพอจะทราบหรือเปล่าคับว่ายื่ห้อไหนดีครับ และราคาเท่าไหร่ ซื้อได้ที่ไหน
    3. หน้าตาเป็นยังไงคับ (กลัวไปซื้อผิด แบบพวก หล่อลื่น กันสนิม ซวยเยย )

ขอบคุณคับ

-
    Last edited by boy2cry; 9 May 2008, 09:15:50.

Comment

ผมเคยใช้ ?ฟรื นฟพก ry'g]p8iy[

ผมใช้ สี แดง

Comment

Phillips ป๋องฟ้า ยืนยันด้านบน มันคือสเปรย์0องศา

โปรดระวัง: บางครั้ง ถ้าท่านฉีดจนเย็นมากๆ จะเกิดไอน้ำควบเกาะตรงที่ๆฉีด เอาผ้าเช็ดให้แห้งด้วยครับ
        ใช้ประกอบการเช็ดด้วยผ้าสะอาดจะแจ่มมาก

Comment

หาซื้อได้จากที่ไหนมั่งอ่ะครับ

Comment

Phillips ผมไม่ใช้แพง เดินไป อมร ใช้ของญี่ห้อ KLOUD (ล้างหัวเทป-วีดีโอ) กระป๋องฟ้า
            85 บาท มันก็เหมือนกันแหล่ะ อิอิ หรือ ญี่ห้อ ช้างน้อยก็ได้ กระป๋องฟ้า 85 เช่นกัน

ปล.ถ้าสีแดงเป็นสเปร์ล้าง โวลุ่ม มันจะมีน้ำมันผสมอยู่ อย่าซื้อมาผิดละ
            ผมซื้อผิดฉีด HDD จนฉ่ำ เอ๋อ เลย ต้องเช็ดๆ แล้วใส่ใหม่ถึงจะหายเอ๋อ

Comment

เป็นตัวทำความสะอาดคราบครับ ไม่ใช้ไล่ความชื้น(ที่จริงยิ่งฉีดยิ่งชื้น)

Comment

สงสัยถ้าซื้อมาแล้วต้องลองฉีดใส่เมนบอร์ดเสียๆดูก่อนว่ามันแจ่มขึ้นจริงหรือเปล่า กันเหนียว ถ้าผิดพลาดอะไรขึ้นมาจะได้ไม่เสียของด้วย

Comment

กระป๋องฟ้ามันมี 2 ตัวนะครับ ล้างหัวกับ Sub-Zero ตัวล้างหัวน่ะดีไล่ชื้นด้วยแต่ตัว Sub-Zero นี่สิน่ากลัวอยู่นะ
                  อ่านดีๆก่อนหยิบถ้าจำไม่ผิดตัว Sub-Zero มันจะสีเข้มกว่านะ

กระป๋องในรูปด้านบนนั่นถูกตัวแล้วครับสเปรย์ล้างหัวแน่นอน(ไล่ชื้นได้)
                  Last edited by ratth; 31 Mar 2008, 10:02:24.

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบมากเลยคร้าบผม

เคยใช้ตอนไปทำงานร้านคอมฯ แต่ลืมดูยี่ห้อ

แต่ที่ใช้ตอนนั้นก็มะใช้ Phillips คับ

ขอบคุณอีกครั้งคับ ๆ

Comment

ช่วยทีครับ ผมใช้เสปรย์ Kloud ขวดสีแดงฉีดพ่นลงไปบนเมนบอร์ดแล้ว ผมจะต้องทำความสะอาดคราบมันหรือต้องทำอย่างไรบ้างครับ

Comment

ตามด้านบนครับ เค้าเรียกกันว่าฟิลลิปฟ้าครับแต่ผมใช้ของช้างน้อยร้านอมรแหละครับ ฉีดอัดมากๆรอให้แห้งก่อนนะครับ ถึงตัวน้ำยามันไม่นำไฟฟ้าก็จริงแต่มันจะเย็นๆจนมีไอน้ำมาเกาะ โอกาสแต๊ปสูงอยู่ครับ

Comment

สีฟ้า

Comment

ผมเคยใช้อยู่รุ่นนึงคับมันเขียนว่า Contact cleaner เป็นสเปรย์ล้างหน้าคอนแทคของช่างไฟฟ้าอ้ะคับ ผมเอามาใช้ล้างพวกบอร์ดโทรศัพท์มือถือ ลองฉีดใส่มือมันเย็นๆ ก็ใช้ได้ดีเหมือนกันคับ กระป๋องสีขาว ฝาสีฟ้า แต่รุสึกว่าจะแพงคับตัวนี้ แต่ผมเอามาจากโรงงาน ไว้เอามาขายมั่งดีกว่า อิอิ

Comment

Working...
                            X