Announcement

Collapse
No announcement yet.

แง๊กZalman9500พัดลมเสีย ขอคำแนะนำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แง๊กZalman9500พัดลมเสีย ขอคำแนะนำครับ

หวัดดีครับ
    ผมใช้ Duo Core พัดลม ของ Zalman 9500 อืมม ก็ใช้ดีมาระยะหนึ่งครับ
    ตอนนี้น่าจะเกือบปีหนึ่งแล้วร่ะครับ (ยังไม่ถึงเหอๆ ก็งอแงซะร่ะ)
    เหตุผลหลักเป็นที่สิ่งแดล้อม อันนี้สรุปได้คร่าวๆ
    บ้านผมอยู่ใกล้โรงงานทราย (ฝุ่นเยอะมากๆ ขนาดเช็ดถูทั้งบ้านวันนี้....พรุ่งนี้ตื่นมา เอานิ้วบาดตามตู้ฝุ่นป่าน)
    เหอะๆ เลยทำให้ ตัวพัดลมมีปัญหา(ไม่หมุนแล้ว*0*)อืมมปัญหาคือตอนนี้ ต้องเปลี่ยนพัดลม
    แล้วมันจะมีขายรึป่าวครับ (คนที่เคยเห็นหรือมีประสบการณ์ช่วยแนะด้วยครับ^^)
    แล้วถ้าหาก ของZalman ไม่มีเปลี่ยน ก็ คิดว่า Case Fan มาโมติดเอง ใครมีคำแนะนำดีๆ ก็ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ^^

---

-=`โม New Fan ซิ้งZalman9500LED`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189080

-=`Clean Zalman9500LED + Wet Tamarind formula`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189131
    Last edited by m4dm4xz; 12 Apr 2008, 00:38:23.

น่าจะต้องโม.................... ลองถอดมาหยอดน้ำมันหล่อลื่นดูก่อนก้อได้ครับ

Comment

เอาพัดลม 80มม. ธรรมดามามัดติดโลด หน้า/หลัง เย็นๆ 555 ของเก่าก็แกะออก นะ หิหิหิ

Comment

Originally posted by zman View Post
        น่าจะต้องโม.................... ลองถอดมาหยอดน้ำมันหล่อลื่นดูก่อนก้อได้ครับ
        อืมม คือว่าติดแง๊กแล้วครับ พอดีหยุดใช้ไปนานอ่ะ (4เดือนก่า)พอกลับมา เดียวจอฟ้า เดียวจอฟ้า- -*เลยเปิดเคสดู อ่าจ๊ะเอ๋ พัดลมCPU ไม่หมุน คงร้อนมากจน เอ๋อๆ ร่ะมั้งครับ เหอๆ (สันนิฐาน)

Originally posted by TWK. View Post
        เอาพัดลม 80มม. ธรรมดามามัดติดโลด หน้า/หลัง เย็นๆ 555 ของเก่าก็แกะออก นะ หิหิหิ
        อ่า ติดหน้าหลังเลยหรอท่าน TWK. (หมายถึงว่าติดตัวซิ้งเลยหรอ o.O) เหอๆ
        แล้วเวลาติดนี่เอาน็อตยาวมาหมุนติดซิ้งเลยใช่ไหมครับ เหอะๆไม่เคยทำไม่รู็้จริงๆครับ
        ไม่รู้ว่ามันจาร้อนแล้ว ตัวพัดลมละลายรึป่าวอ่า- -* หรือว่าต้องโมอย่างงัยอ่ะครับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับ พรุ่งนี้ไปซื้อพัดลมร่ะ เหอๆ

แล้วก็ขอขอบคุณ คุณ zman และ TWK. ด้วยน่ะครับ

อย่างงัยก้อ....ใครมีประะสบารณ์โมๆ Fan + Sink CPU ก็มาช่วยหน่อยน่ะครับ ^^
        Last edited by m4dm4xz; 31 Mar 2008, 18:43:26.

Comment

มันเป้นบอลแบร์ริ่ง ยิ่งหยอดน้ำมัน ผมว่าลูกปืนมันยิ่งเดี้ยงไปใหญ่....ถ้าเป้นบู้ชก้ว่าไปอย่าง...

Comment

Originally posted by armyman View Post
            มันเป้นบอลแบร์ริ่ง ยิ่งหยอดน้ำมัน ผมว่าลูกปืนมันยิ่งเดี้ยงไปใหญ่....ถ้าเป้นบู้ชก้ว่าไปอย่าง...
            อ่าระยะสั้นเห็นผลหากหยอดน้ำมัน ระยะยาวอาจหนืดได้ จิงๆ แล้วพวกแบริ่งใช้จารบีอัด แต่นี่มันเล็ก
            จะใส่ได้ยาก และส่วนใหญ่ก็ไม่ใส่กันด้วย อาศัยจากโรงงานใช้ยาว (อย่างผมแล้วก็เจ๋ง*-* เพราะมีฝุ่น+ขาดการดูแล)

อืมมงัยก็ ขอบคุณที่มาเยือนกระทู้นี้ครับ ^^

Comment

เปลี่ยนใหม่ดีกว่า
              เดี๋ยวร้อนมาก CPU จะไปด้วยอีกตัวนะจ๊ะ

Comment

แง้วๆ โมๆ ต้องโม ไหม้งานนี้ก็ต้องถอยใหม่สถานเดียว
                ล้อเล่งน๊าาา คือจิงๆแล้วไม่ได้คล๊อกไรมากมายหรอกน่ะ จึงไม่ห่วงเรื่องนี้สักเท่าไรหรอก
                แต่มันเป็นตระกูล Pentium D นี่สิ เหตุผลหลักๆ ในสมัยก่อน ที่ซื้อซิ้งมาก็เพราะมันร้อนและเสียงดังมาก
                (ดังยิ่งก่าเครื่องเป่าผมของแม่เสียอีก วู๊มมมมมมมมมมม ที่แรกก็คิดว่ามีเครื่องโรตารี่ของรถยนต์ในเคสเสียอีก o.O)เหอๆ นั่นเป็นที่มาของ 9500LED...

Comment

หาพัดลมขนาด90mnมาเปลี่ยนเลยครับแล้วใช้ฐานยึดพัดลมอันเก่า

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=152967

Comment

ว้าวว ขอบคุณ คุณ edd น่ะครับที่นำของดีๆมาฝากชมกาน (พลาดตอน search ไปได้งัยเนี่ย)
                    ว่าแต่ล้างน้ำมะขามนี่จะดีขนาดไหนนาหลังทำความสะอาดไปอ่านะ สงสัยต้องลองเหอๆ ....
                    อ่ะ เข้าเรื่องของ สรุปคือต้องแกะและตัดแกนเก่าออกเลยใช่ไหม เหอๆ โมโหด - -*...
                    ลองเอาไปดูกานแบบดังเดิม + แกนทองแดง
                    Attached Files

Comment

ใช่เลยครับฐานรองพัดลมอันใสๆ หรือว่าจะทำขึ้นมาไหม่เลยก็ได้ครับใช้อคิลิสทำ ถ้าคุณพอจะหาอคิลิคได้ฟรีๆ <ถ้าจะไปซื้อไหม่เพื่อที่จะมาตัดไปใช้แค่2cmมันก็ไม่คุ้มเท่าไหร่>

ส่วนพัดลม นี้ก้เลือกเอาตามใจเลยครับ ในสเป็คมันบอกว่าเป็นขนาด 90 mn ยังไงคุณก้ลองเอาพัดลมที่เสียไปลองทาบกันดูครับ

Comment

พัดลมนี้เอาที่มันเป็นหัว 3 พินมาเลยก็ดีครับจะได้เสียบลง mb ได้เลย

Comment

งับจาลองดูงับ Silent Cat จะเอาอยู๋ไหมน๊าา

Comment

กระทู้ นี้ขอปล่อยตกครับ.... เดียวจะตั้งใหม่เป็น โม New Fan Zalman9500LED + Clean "มะขาม" Potion ^^

-=`โม New Fan ซิ้งZalman9500LED`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189080

-=`Clean Zalman9500LED + Wet Tamarind formula`=-

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=189131
                            Last edited by m4dm4xz; 12 Apr 2008, 00:37:58.

Comment

Working...
                            X