Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกอบเครื่องเสร็จมีปัญหาครับ..ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกอบเครื่องเสร็จมีปัญหาครับ..ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

พอดีพึ่งประกอบเองครับวันนี้เลยสะสมมาเป็นเดือนกว่าจะได้ของครบครับ ผมใช้ M/B.. GA-P31-DS3L ครับคือพอประกอบเสร็จโชคดีครับเปิดปุ๊บติดปั๊บขอถาม 2 อย่างครับ ตามนี้เลย

1. งงตรง front audio ครับ คือ ใน m/b มันมี 10 pin แต่ว่าที่เคสผมมัน มีแค่ 5 ครับ pin เท่าที่เปิดดูหน้าเคส 3 pin แรกเป็นของ หูฟังหรือต่อลำโพง อีก 2 อันเป็นของ microphoneหรือline in ครับ คืออยากทราบว่าผมต้องใช้ ขาpinที่เท่าไรในการต่อบ้างครับ (กลัวพังครับไม่กล้าลองเปิดติดก็ดีดีใจแทบตายแล้ว)

2. ตรง properties ของ my computer ตรงช่อง hardware ... device manager มีเครื่องหมายสีเหลืองๆอยู่ตรง " SM Bus Controller " ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับ...ผมว่าผมลง driver ในแผ่นหมดแล้วนะครับ...ช่วยบอกหน่อยครับ...

1.Front Audio แบบ HD ครับ ใช้งานจริงๆ 7 พิน แต่ถ้าจะใช้กับที่มากับเคสทั่วไปต้องไปเปลี่ยนใน bios ให้ disable HD Front Audio panel ส่วนพินต่างๆคงต้องดูในคู่มือเอา

2.sm bus ไม่ต้องลงก็ได้ครับไม่เป็นไร มันใช้ในการ maintainnace และ monitor การทำงานของ MB ครับ(ใช้พ่วงกับอุปกรณ์อื่น)

Comment

SM Bus Controller

อันนี้ผมเคยเจอนะ

ลองลงไดร์เด่อแบบ

ลงที่ละอันอะคับไล่

ไปเรื่อยๆจนครบทุกอัน

มานจะเจอคับ

Comment

System management bus control ครับ

ตัวนี้เป็นปัญหาประจำ หาไดร์ฟเวอร์ไม่เจอ ลองเสริชดูครับ

Comment

Working...
        X