Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus M2N-X Plus กับ AMD Athlon 6000+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus M2N-X Plus กับ AMD Athlon 6000+

Asus M2N-X Plus กับ AMD Athlon 6000+ ทำไมถึงกระตุก

พอดีผมประกอมคอมฯ ใหม่ชุดหนึ่งน่ะครับ

Asus M2N-X Plus
    AMD Athlon 6000+
    Kingston 2GB/800
    Asus GF8500GT/512MB
    Hualian G.View 450Watts

อาการมันกระตุกตั้งแต่ set bios เลยครับ

มันจะกระตุกประมาณ 5 วิ แล้วจะหายกระตุกไป(ช่วงไม่กระตุกนี่วิงดีมาก)ประมาณ 1 นาที

แล้วจะกระตุกอีกครั้ง แต่ถ้าเราเปิดเล่นเกมส์เนี่ย กระตุกทุกๆ 10 วิเลยครับ

พอดู cpu process ปรากฎว่าใช้งานไป 80%+

ผมลองเปลี่ยน การ์ดจอ ก็ไม่หาย เปลี่ยน แรม ก็ไม่หาย update bios ก็ไม่หาย

เลยลองสลับกับ AMD Athlon 6000+ อีกตัวของผม ซึ่งใช้ M/B Asus M2N-X ดันหาย

ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

ปล. เกมส์ที่เล่น ก็มีตั้งแต่ sf, ragnarok, cabal น่ะครับ และที่สำคัญ ผมใช้ Driver ทุกอย่าง update หมดครับ

เคยเป็นครับ เป็นเพราะ Nvidia
    วิธีแก้ที่ผมเคยทำก้อมีอยู่หลายวิธีด้วยกัน
    -ลองลง Driver VGA ของ ASUS เอง
    -ลง Driver CPU ของ AMD
    -ลง Windows Vista

http://www.amd.com/us-en/assets/cont...er_1320053.zip

ถ้าเป็นเหมือนผมก้อคงหายละครับ ขอให้โชคดี

Comment

ลองอัพไบออสดู

อาจจะมีbugนิดหน่อย

Comment

ขอบคุณคับ จะลองดุ ถ้าได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบ

Comment

เป็นเหมือนกันเลยครับ ต่างกันตรงที่ VGA ผมใช้ 9600 ของ inno ลองเช็คความร้อนดูปรากฏว่า เปิดเครื่องมาไว้ประมาณ 5 นาที ก็ขึ้นไปที่ 50-51 องศาแล้วครับ พอเล่นเกมส์เนี่ยขึ้นไปถึง 55-57 เลยครับ (เปิดฝาเคสไปแล้วนะครับเนี่ย)
          ** แนะนำอย่างไรบ้างครับ **

Comment

6000+ มี 2 รุ่น ที่กระตุก รุ่นใหนครับ

3.0G หรือ 3.1 G ครับ

Comment

ผมไม่กระตุก เลย

Comment

ใครพอจะมีไฟล์ ไบออส ตัวใหม่มั้ยครับ ตอนนี้เว็บ asus เข้าไม่ได้เลยครับ

Comment

ผมลองอัพไบออสล่าสุดไปแล้ว ความร้อนลดลง 1-2 องศา แต่ก็ยังกระตุกเหมือนเดิมเลยครับ ของคุณ bugpow เป็นยังไงบ้างครับ

Comment

Working...
                  X