Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง cel D 420 35W กับ E21xx 65W กินไฟต่างกันมากน้อยเพียงใด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง cel D 420 35W กับ E21xx 65W กินไฟต่างกันมากน้อยเพียงใด

ถ้าอุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนกันหมด
    ต่างกันแค่ CPU แบะไม่ OC
    ระหว่าง Cel D 420 ที่ 35w
    กับ E21xx ที่ 65w

ถ้าเปิดเครื่องทั้งวัน 24/7 ตลอด 1 เดือน
    และในบ้านใช้ไฟเท่ากันหมด
    อยากทราบว่า มันประหยัดไฟมากแค่ไหนครับ ค่าไฟจะต่างกัน ถึงหลักร้อย ไหม

คือผมจะซื้อมาใช้งานทั่วไปน่ะครับ
    แค่เล่น net พิมงาม เล่น m เขียนโปรประกอบการเรียนพวก ภาษา C C# C++

ส่วนเรื่องการเล่นเกมนั้นผมมี X2 4000+ กับ 9600GT แล้วอ่ะครับ

เลยอยากทราบว่า ถ้าผมเล่น E21xx จะคุ้มไหมครับ มันจะให้ผลต่างกับ cel D ที่ประหยัดไฟกว่ามากน้อยเพียงกับการใช้งานแบบ simpleๆ แค่นี้อ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

น่าจะเป็นวัตต์ idle ทั้งคู่ ส่วนต่าง 30w ประมาณได้เท่ากับหลอดฟลูออเรสเซนต์ แบบสั้น 2 หลอด(บัลลาสอิเลคทรอนิค)

แสดงว่าถ้าท่านใช้ Cel D 420 35W พร้อมเปิดไฟหลอดสั้น 4 หลอดรอบๆบ้านทุกคืน จ่ายค่าไฟเท่ากับ E21xx 65w

คิดเล่นๆสนุกๆครับ ขอให้โชคดีครับ

Comment

ค่าไฟ*24*30*(65-35)/1000 คิดแบบหยาบๆ
      ถ้าค่าไฟหน่วยละ 3 บาท ค่าไฟต่อเดือนต่างกัน 64บาท

ผมมองว่าขึ้นอยู๋กับการใช้งานและราคาค่าตัวมากกว่า

Comment

น่าคิดแหะ
        แล้วถ้าอย่างนี้ผมใช้พวกชุด s.370 โหลดบิดเปิด 7/24 นี่จะประหยัดกว่าใช้พวก D420 ฯลฯ รุ่นใหม่ๆป่ะครับ
        พอดีไม่มีข้อมูลการกินไฟของชุด s.370 เลยๆไม่รู้ว่ามันกินไฟเท่าไร

Comment

Working...
        X