Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามปัญหาของ ฮาร์ดดิส 3 ลูกครับ มันไม่เท่ากัน!?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามปัญหาของ ฮาร์ดดิส 3 ลูกครับ มันไม่เท่ากัน!?

คือ ..ใช้ 3 ตัวอ่ะครับ
    มาสเตอร์ เป็น 40gb /7200 rpm ATA 100 (ลง วินโดวส์ไว้ในนี้)
    สลาฟเป็น 40 gb /5400 rpm ...ATA 100 (ตอนนี้ใช้เก็บโปรแกรม + ไฟล์บิตทอเร้นท์)

คำถาม 1. ATA 100 เท่ากันแต่ รอบไม่เท่ากัน ต่อผ่าน สายแพอันเดียวกัน มันจะวิ่งที่รอบต่ำกว่าหรือเปล่าครับ = วิ่งที่ 5400 ....

หรือแยกอิสระครับแล้วแต่ผม ใช้งาน ไฟล์ ในลูกไหน ?!

ต่อมา.
    คำภาม 2. วันนี้ไปเอา WD 250 gb มาอีก 1 ลูก ตอนนี้ต่อเปน สลาฟของ CD rom ... ง่า ...
    ที่เรียนมา
    CD rom วิ่งที่ 66 (หน่วยเรียกอะไรจำไม่ได้ครับ ATA ป่าว -*-) และผมเอา ฮาร์ดดิสไป พ่วง
    ตัวฮาร์สดิส จะวิ่งที่ ATA 66 ด้วยไหมครับ ?!

ต่อมา คำถาม 3 ... มีวิธีไหนไหมครับ ที่จะให้ทั้ง 3 ตัวทำงานได้ดีที่สุด เท่าที่ความเร็วของตัวมันเองจะทำได้?

ปล . ที่ผมคิดออกคือ ลงทุนซื้อ box ฮาร์ดดิสราคา 900 กว่าบาท แล้วเอาตัว 250 gb ใส่ box เวลาจะใช้เสียว USB เอาเหอๆๆๆ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ T_T
    รูป ..

เอาตัว 40 5400 ไปเสียบกับ CD

250 มาเสียบกะ 40 7200

แต่เอาจริงๆ มันก็ไม่ค่อยมีแล้วละ

Comment

รูป2 รายนละเอียดของฮาร์ดดิสตัว แรกครับ (ที่ลงวินโดวส์ไว้)
      Last edited by colingpowder; 3 Dec 2006, 03:34:15.

Comment

ตัวที่ 2 ครับ

Comment

ตัวสุดท้ายครับ เจ้าปัญหา เจ้าตัวดี -*-

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
            เอาตัว 40 5400 ไปเสียบกับ CD

250 มาเสียบกะ 40 7200

แต่เอาจริงๆ มันก็ไม่ค่อยมีแล้วละ

ตามนี้เลยครับ คำถามที่ 1 อะ ตอบเลยว่าไม่เกี่ยวกัน ความเร็วใครความเร็วมันส่วนอัตราการส่งข้อมูลอะ อันถึงจะวิ่งตามตัวที่น้อยกว่า

Comment

Working...
            X