Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยจอDellเทพๆ กับLCD TV เอามาต่อคอม ....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รับสาระเต็มๆครับกระทู้นี้ ชอบๆ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ
      จอคอมระหว่าง 19" กับ 22" เอาราคาไม่แพงมาก แต่ได้ในราคาที่คุมคุณภาพที่สุด
      แนะนำให้ที่ครับว่า เป็นตัวไหน รุ่น หรือ ยี้ห้อ อะไรดีครับ กำลังจะไปซื้อ จอใหม่เลย
      ขอบคุณ....ไว้ก่อนเลยครับ

Comment

ทำงานกราฟฟิก +3D เน้นสี เน้นหมด

เอาแบบไหนดีหว้า ท่านๆทั้งหลาย >.<

Comment

พาแนล TN สีมันเพี้ยนมากไหมครับ

Comment

Originally posted by Lightwave View Post
            พาแนล TN สีมันเพี้ยนมากไหมครับ
            ลองดูตามนี้คับ...

Originally posted by superguy2002
            ...กำลังเปิดเรื่อง โกยเถอะเกย ฉากนี้ รถ Taxi อะ ถ้าไปดูที่จอ CRT
            มันจะเป็น สีชมพูหรือส้มนี่แหละ จำไม่ได้ แต่สมติ ว่าเป็นสีส้มละกัน
            แต่พอมาเปิดในจอโชว์ เป็นสีชมพูแป๋น เฉยเลย...
            Originally posted by superguy2002
            เครดิต BLOG ของคุณ isenguard เจ้าเดิม

Comment

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน กระจ่างมากๆขอบคุณทุกๆคห.เลยครับ

Comment

ผมพึ่งไปถอย LG 22LS4R มาถูกใจมากครับราคาไม่แพง ดูมานานแล้ว
                ต่อกะคอมผ่าน สายdvi to hdmi ที่ความละเอียด 1680x1050 ไม่ต่างจาก moniter เลยครับ
                เอามาเล่นเกมส์ด้วยดูทีวีด้วยคุ้มสุดๆ

Comment

แต่ผมว่าถ้าจะเอามาต่อกับ PC ผมใช้ใช้ LCD ดีกว่านะครับ
                  ถ้าจะซื้อ LCD TV มาใช้กับ PC ผมว่าภาพมันคงไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ เพราะเราต้องนั่งจ้องใกล้ๆด้วย

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับผม

Comment

Originally posted by Lightwave View Post
                    ถ้าไม่ปรับให้ดียอมรับเลยครับว่ามันเพี้ยนมากถ้าจะให้ง่ายก็หาโปรแกรมพวกจัดการสีมาช่วยจะง่ายกว่านั่งปรับและเทียบเองครับ ผมใช้ Dell 2208 อยู่ลองปรับโหมดสีไปที่ sRGB สีเหลืองกลายเป็นเหลืองอมเขียวเลยครับ สุดท้ายต้องมานั่งใช้ โหมด custom แล้วมานั่งปรับสี+gamma เอาที่ละน้อย
                    แบบว่าตังค์น้อยครับขนาดตัวนี้ยังต้องผ่อน ผ.บ.เลย(เงินตูเอง ทำไมต้องผ่อนเอาด้วยฟะเนี่ย) ตอนนี้กะลังสะสมเงิน(เม้มเอาวันละ5บาท ToT....) พอเมื่อไหร่จะถอย 2408 ก่ะเขาบ้าง

แต่แนะนำนะครับใครที่จะเอาไปใช้งานด้านกราฟฟิค หรือสิ่งพิมพ์ที่เน้นความเที่ยงตรงสีค่อนข้างสูง ในเมืองไทยผมว่าที่ใช้งานดีจริงๆก็ยังคงเป็นของ Apple กับ EIZO เท่านั้นครับ แต่ EIZO นี่แพงโคตรๆเลยครับ 21" ตัวนึง 2XXXX แล้วก็ response time แค่ 16ms contrast ก็ต่ำ แต่เรื่องสีนี่ยอมรับเลยครับ ดำเป็นดำ ขาวเป็นขาว ถ้าตั้ง Profile ไว้ดีนี่ พิมพ์ออกมาด้วยเครื่อง dye-sub หรือ Silver halide นี่สุดยอมครับ เพี้ยนน้อยมากๆ

Comment

ชอบจังกระทู้แบบนี้
                      แทร๊งค์ๆๆ

Comment

ความรู้เยอะแยะเลยคับ

Comment

Originally posted by live View Post
                          ตัวเลข Contrast ผมว่ามันไม่ใช่ปัจจัยแรกที่จะเอามาเปรียบเทียบ LCD นะคับ

ที่ Dell 2407WFP มันแพงกว่า LCD Monitor ทั่วๆ ไป น่าจะเป็นเพราะ Panel ของจอที่ใช้คับ LCD Monitor ในตลาดส่วนใหญ่จะเป็น TN แต่ DELL เป็นอีกแบบ (จำไม่ได้แล้วว่า S-PVA รีเปล่า แต่ตระกูล 2408 นี่ ใช้ TN นะคับ) ซึ่งความเพี้ยนของสี น้อยกว่ากันเยอะคับ และจอ Dell สามารถหมุนจอในแนวตั้ง เพื่อสะดวกในการอ่านหนังสือ แล้วยังมี Port มาให้ใช้งานอีกหลายๆ อย่างคับ (ทั่ง DVI ทั้ง USB :P)

ส่วน LCD TV ส่วนใหญ่จะไม่ได้ใช้ Panel เป็น TN (แต่รุ่นหลังๆ นี่ เริ่มมี TN ปนมาเยอะขึ้น ต้องลองไปเดินเทียบสีของแต่ละยี่ห้อดูคับ) พวก Port ที่ให้มา ก็จะไม่มี DVI มาให้ จะเป็น component กับ HDMI ซะส่วนใหญ่ ความสะดวกในการต่อกะ PC มันก็ต่างกับพวก LCD Monitor นิดหน่อย เวลาเพ่งนานๆ ตาอาจจะรู้สึกล้ามากกว่าพวก LCD Monitor ด้วย (อันนี้ผมอาจจะเป็นคนเดียว ต้องลองไปดูเองคับ :P)

สรุปว่า ผมคิดว่ามันอยู่ที่ลักษณะการใช้งานของท่านแหละคับ ว่าจะเอามาเพื่อดูหนัง+เล่นเกม หรือ จะเอามาใช้เล่นเนท+ทำงาน (จอเกิน 24 นิ้วนี่ ต้องนั่ง***งๆ จอเยอะๆ นะคับ ควรจะมี Keyboard + Mouse ที่สายยาวๆ หรือไม่มีสายเอาไว้ใช้งานด้วย หรือจะหา USB HUB แบบที่มีไฟเลี้ยง มาเพิ่มความสะดวกก็ยิ่งดีคับ )
                          ตามท่านนี้อ่ะครับ อยู่ที่งานที่ใช้ด้วย ข้อดีของ Monitor ก็คือ ใช้พิมพ์งานได้ดีครับ

ถามว่า LCDTV ทำได้หรือเปล่า ตอบว่าพอได้ แต่ถ้าจะพิมพ์แบบจริงๆจังๆ ....ปวดตาแน่

แล้วพวก Panel S-PVA เนี่ย มันสามารถแสดงรายละเอียดของสีดำได้ดีที่สุด ดีกว่า Panel อื่นๆมาก

แต่เรื่องความเที่ยงตรงของสี อาจสู้ Panel S-IPS ไม่ได้(ยกตัวอย่าง จอของ Apple)

ถามว่า Dell เอามาดูหนังเล่นเกมส์ ดีมั๊ย? ผมขอบอกว่า รายละเอียดภาพดีมากครับ

สามารถรองรับเกมส์คอนโซลต่างๆได้(PS3, Xbox360, Wii)

เรื่องดูหนัง ...ใช้ Panel เดียวกับพวก LCDTV ทั่วไป ทำได้ดีพอกัน แต่มันดีกว่าตรงที่ LCDTV

บางรุ่น ไม่รองรับ 1080p นะครับ แต่ Dell ให้ Res.1920x1200 ครับ สบายๆ

แต่ข้อเสียของ Dell ก็คือ ในราคาที่เท่ากัน มันให้ขนาดที่เล็กกว่า(ประมาณ 2-8 นิ้ว)

ส่วนข้อดีของมันก็คือ ในขณะที่จอมีขนาดเล็กกว่า แต่มี Res. ที่ใหญ่กว่า คนที่ทำงานน่าจะพอรู้กันว่า

เนื้อที่ใช้งานจริงบนหน้าจอนั้น ไม่ได้วัดกันที่ขนาด แต่วัดกันที่ความละเอียด ยิ่งละเอียดมาก พื้นที่ทำงานมากตามไปด้วย

แค่เนี้ยแหละครับ เอามาเล่าจากประสบการณ์ผู้ใช้จริงครับ(Dell 2407WFP-HC) ก่อนซื้อผมก็หาข้อมูลอยู่นานเหมือนกัน

ก่อนซื้อก็คิดดีๆก่อนละกันครับ หาข้อมูลเยอะๆ เพราะ Monitor ที่ท่านกำลังจะซื้อนี่ มันไม่ใช่ถูกๆครับ

ที่สำคัญ มันน่าจะเป็นอุปกรณ์ชิ้นเดียว ที่อยู่กับเรานานที่สุดแล้ว(อายุการใช้งาน10-20ปี)

Comment

Working...
                          X