Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard เสีย ครับ อาการนี้ซ่อมได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard เสีย ครับ อาการนี้ซ่อมได้ไหมครับ

เป็น mainboard Asus ของ slot 478 น่ะครับ เก่าแล้วอยู่กับผมมานานมากแล้ว

วันนี้ พอกดปุ่ม power มันค้างตรงหน้าแรกสุดเลยครับ

มันบอกให้กด Del เพื่อ Setup หรือ กด ALT+F2 เพื่อ EZ Flash Utility ประมาณนี้

บางทีฟลุ๊คๆ รอประมาณ 3นาที (จริงๆ) อาจจะเข้า Windows ได้

เคยเกิดปัญหาทำนองนี้กับเครื่องของท่านบางไหมครับ หรือผมต้องกลั้นใจซื้อใหม่เท่านั้น

ลองเคลียร์ไบออสสักรอบ
    ไม่งั้น ลองถอด HDD กับ CD ออกไปเลย แล้วลองเปิดดู

Comment

ฮาดร์ดิสจะไปรึป่าวอาการแบบนี้อะ

Comment

พึ่งรู้ว่า ปัญหานี้อาจเป็นที่ harddisk หรือ CD

จะลองตรวจสอบดูครับ

Comment

แล้วลองกด DEL เข้า BIOS ไปสั่ง Save แล้วกลับออกมาก็ยัง Boot ไม่ขึ้นหรอคับ ? ผมว่าแบตเมนบอร์ดมันเสื่อมรึเปล่าคับ ?

Comment

แรมแต๊บครับ ใช้อยู่กี่แผงครับ ลองใส่ทีละตัวดูครับ อาจจะไม่เสียทุกตัว

Comment

C บวมเป่า

Comment

Working...
              X