Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอระบายหน่อยเถอะครับ เกี่ยวกับ ACER Notebook

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอระบายหน่อยเถอะครับ เกี่ยวกับ ACER Notebook

ซื้อ โน๊ตบุคมาเมื่อ วันที่ 8/12/2005 เป็นโน๊ตบุครุ่น Aspire 1642 นะครับ

ราคา 39900 บาท + แวท แล้วก็ประมาณ 42000 ได้มั้ง จำไม่ได้ละ

ซื้อมา 2 สัปดาห์ ก็ต้องซ่อมแล้ว จอไม่ติด ส่งไปซ่อม 1 สัปดาห์ ได้กลับมา ก็ใช้งานได้ แต่ว่ารุ่นเมนบอร์ดนี่ดิ มันไม่ตรง เป็น travelmate อะไรสักอย่าง ไม่ได้ จำ แต่ถือว่ามันใช้ได้ ก็เลยใช้ไปเรื่อยๆ

อี 1 เดือน ส่งไปซ่อมอีกรอบ เนื่องจากว่าพอจะไรท์หนัง DVD ครับ ธรรมดาไรท์หนัง ขนาด 4 กิ๊ก ความเร็ว 8 X คุณคิดว่าใช้เวลาเท่าไรครับ 10 นาที 20 นาที ใช่ไหม แต่ผมใช้เวลา 2 ชั่วโมงครับ

ก็เลยส่งไปซ่อม อีกรอบ อีก 7 วันต่อมา ได้มาละ แต่ก็ยังไม่ได้ลอง กว่าจะได้ลองก็อีก 2 - 3 วันครับ งานยุ่ง สรุป ลองดูเรียบร้อยแล้ว ก็เหมือนเดิมคับ ไม่ได้ดีขึ้นเลย เค้าบอกว่าเปลี่ยน ไดรฟตัวใหม่ให้แล้วนะครับ

เอาน่ะ ไม่มีเวลานี่นา ทนใช้ไปก่อน ถึงยังงัยก็ไรท์ได้แต่แค่นาน(โคตรๆ ไปหน่อย)

อีก 2 เดือน ทนไม่ไหวแล้ว เนื่องจากไรท์ที 2 ชั่วโมง แล้วมันทำงานไม่ได้ ส่งไปอีกรอบ

คราวนี้ เค้าบอกว่าเทสแล้ว ปกติดี (เค้าใช้ HDD MASTER ของเค้าเทสนะ ) แต่ก็เปลี่ยนตัวไดรฟตัวใหม่ให้นะครับ แล้วเค้าก็แนะนำว่าให้เราลอง clear HDD ใหม่ แล้วลงวินโด้วส์ใหม่ เราก็รับมาแล้วทำงานต่อ ไม่ได้ไรท์แผ่น พอเริ่ม ต้องการจะไรท์ใหม่นะครับ มันก็เหมือนเดิม เอาน่ะ ใจเย็นๆหน่อยลอง clear HDD ดูครับ Fdisk แล้วลงใหม่ดูครับ ก็ยังคงใช่ไม่ได้อีก คราวนี้ฉุนมากๆ

เข้าไปเองเลย ครับ ไปพบหัวเน่าช่าง เค้าก็บอกว่าเดี๋ยวเค้าเทสให้

........อ้อลืมไป ก่อนจะเข้าไปสัก เดือนได้ โทรไปโวยที่ ACER มาแล้วครับ ไม่กี่ชั่วโมงก็มีหัวหน้าช่างโทรเข้ามา บอกว่าให้เอาเครื่องไปซ่อมอีกที คราวนี้เค้าจะเป็นคนดูเอง แต่เราไม่ได้เข้าไปสักที ผ่านไป 2 เดือนเลยได้เข้าไปครับ

ต่อๆ จากนั้น เค้าก็บอกว่าเดี๋ยวเค้าเทสให้ เค้าก็จะเอาไอ้ HDD MASTER มาลองเทสก่อน ผมก้เลยบอกเค้าไปว่า คราวที่แล้วคุณก็เอา HDD MASTER มาเทสก็ผ่านนี่ครับ แต่คุณลองกับ HDD ของผมหรือยัง ก็เลยบอกเค้า แกมบังคับ ว่าให้ลองเครื่องก่อน ไม่ใช้เอาแต่ของข้างในมาเทส ก็เลยเทส ผ่าน.

......ผ่านไป 15 นาที ครับ ข้อมูลทั่วไป ขนาด 3 กิ๊ก (เกมส์ NFSMW) ก็ถูกไรท์เข้าไป ครับ แต่ผ่านมา 15 นาทีแล้ว มันก็ไรท์ได้เค่า 5 % คิดดูครับ ความเร็ว 8X 11080 M/s นะครับ แต่ 15นาที ได้แค่นี้เหรอ

......น้องผมเคยไปเถียงกับเค้ามาแล้ว ตอนที่เอาไปส่งให้ครังก่อน เค้าบอกว่า ขอ้มูล 1 เมกเนี่ย มี 1080 K อ่ะครับ ก็ไม่เป็นไร มีความรู้แค่นี้ก็ไม่ว่ากัน เพราะมันไม่ต่างจากจริงมากนัก แถมบอกด้วยว่า ไรท์ใช้เวลา สัก 1 ชัวโมงปกติดีครบ คิดดูดิท่าน หัวหน้าช่างเอเซอร์นะเนี่ยลองคำนวนมาแล้ว ได้เวลาประมาณ เท่าไรลองคิดดูนะ

สักพัก เค้าก็บอกว่าเค้าจะไปลองเอา HDD Master มาเทสครับ แต่ก็ไม่มี (รอตั้ง 30 ทีแน่ะ) เค้าบอกว่าไม่มีแล้ว เอางี้แล้วกัน เดี๋ยวจะเปลี่ยน ไดรฟ์ให้ใหม่แล้วกัน .......ก็ได้ ลองมาดูกัน

เค้าหายไปอี 30 นาทีครับ ได้ ไดรฟ์ของ Lieon มาครับ ก็มาเปลี่ยนให้ แล้วก็ลองไรท์ดูครับ คราวนี้มันดีขึ้นจริงๆครับ แต่ 3 กิ๊ก ข้อมูนนะครับกับแผ่น RW 4X นะครับ ใช้เวลา 18 นาทีเห็นจะได้ ก็พอรับได้อยู่หรอก ครับ ก็เลยขอเครื่องอีกเครื่องมาเทสเทียบครับ

แต่เค้าไม่มีรุ่นเดียวกันครับ ก็เลยเอาแบบ 2 หัวมาให้ทดสอบนะครับ (C2D ) ปรากฏว่า ใช้เวลา 10 นาทีโดยประมาณ

ก็เลยยอมรับแล้วเอากลับมา FDISK ลงวินโด้วส์ใหม่ (licened) เลยครับคราวนี้ พอไรท์ไปสัก 2 แผ่นนะครับ ก็เริ่มอาการเดิมอีกครั้ง จากที่เคย 15 นาที เป็น 40 นาที และ 1.30 ชั่วโมงครับ

คราวนี้ทนไม่ไหวแล้ว ทนไม่ไหวจริงๆ ไประเบิดเอเซอร์ ดีกว่า

27 พฤศจิกายน 2549 เข้าไปอีกรอบ ประมาณ 10 โมงเห็นจะได้ หลังจากที่เจอพนักงานเค้าท์เตอร์(ที่แสนจะน่ารักทั้งนั้น) ก็ให้เค้าเอาเข้าไปให้ช่างซ่อมอีกรอบ สักพัก ( 1 ชัวโมงกว่า) ก็เลยขอพบช่าง เพราะว่า นานแล้ว เค้าก็เข้าไปเรียกให้ครับ เป็นช่างคนใหม่ ชื่อ บุญเลิศ ครับ(หัวหน้าช่าง ชื่อไรจำไม่ได้และ )เค้าก็มาคุย เค้าบอกว่าเค้าตรวจสอบดูรายการที่เคยซ่อมแล้ว เค้าบอกว่า ปัญหาที่ผ่านมานี่ ที่เคยเปลี่ยนตัวไดรฟ์นี่ ใช่ไม่ได้เลยเหรอ ผมก็บอว่าคุณลองดูแล้วกัน ว่ามันใช้ได้ไหม คุยไปคุยมา ก็เลยบอกเค้าไปด้วยว่า เคยซ่อมครั้งแรกๆ เปลี่ยนบอร์ดไป แต่ไม่ตรงรุ่น เค้าก็ถามว่าคิดว่าเป็นที่บอร์ดเหรอ ผมก็บอกว่า ไม่ทราบ แต่ว่ารุ่นมันไม่ตรง เค้าก็บอกว่าจะเปลี่ยนให้ รอประมาณ 3 ชัวโมงเค้าจะเทสให้ ก็เลยไปกินข้าวก่อน (อารมณ์ไม่ดีตลอดเลยนะเนี่ย) ไปกินก๋วยเดี๋ยวเป็น ก่อนถีง ACER นิดหนึ่ง อร่อยดี จากนั้นไปเดินเล่ยฆ่าเวลา ผ่านไป 3 ชัวโมง ก็กลับมาดู เค้าก็เทสให้ แล้วบอกว่าใช้เวลาประมาณ 30 นาที แต่เป็นข้อมูล 3.8 กิ๊ก แต่พอผมจะเทส กลับเทสไม่ได้ อ้อลืมบอกไปว่าผม ไปซ่อมจอ LCD มาด้วย มันเป็นแถบขาวๆ กว้างประมาณ 2 นิ้ว จากบนลงล่าง เกิอบๆริมด้านขวาด้วย เค้าเปลี่ยนให้ด้วย

ที่ผมเทสไมได้เพราะว่ามีการเปลี่ยน Hardware คือ บอร์ดกับ จอนะครับ

สรุป พี่เค้าก็เลยบอกว่าทิ้งเครื่องไว้เถอะครับ เค้าจะทำให้ แล้วจะโทรบอกพรุ่งนี้เช้า ครับ แต่ผมหงุดหงิดจนทนไม่ไหวแล้วก็เลยพูดไปว่า " คุณ ผมส่งเครื่องเข้ามาซ่อม 5 - 6 ครั้งแล้วนะ ตั้งแต่ซื้อมาเนี่ย ผมยังไม่ค่อยได้ใช้อะไรเลยนะ สรุปแล้ว ที่ผมส่งเข้ามาซ่อมหลายต่อหลายครังเนี่ย ได้อะไรบ้าง ผมซื้อเครื่องเสียมาซ่อมงั้นเหรอ แล้วถ้าคราวนี้ซ่อมไม่ได้คุณจะให้ผมทำไง"

เค้าก็เลยบอกว่าถ้าไม่ได้เดียวให้คุยกับ sup ครับ จากนั้น ผมก็กลับ ทิ้งเครื่องไว้ครับ

เช้าวันรุ่งขึ้น 28/11/49 08.30 น. เค้าโทรมาบอกว่าเครื่องเสร็จแล้ว แต่งานเยอะ ไม่ได้ไปเอาครับ ก็มันไม่ว่างนี่หว่า
    และแล้ววันที่ 1 ธันวาคม 2549 14.30 ผมก็ไปเอา(หนีงานไปด้วย) ไปนั่งเทสอยู่ ประมาณ เกือบชัวโมงครับ เทสอยู่หลายรอบครับ จนชัวร๋ เลยเอากลับมา ผลเทส ข้อมูล 3.8 กิ๊ก (หนัง) ใช้เวลาประมาณ 12 นาที่ (DVD-RW 4X) ข้อมูล 4.3 กิ๊ก ใช้เวลาประมาณ 18 นาที (DVD-RW 4X)

สรุป ผ่านและ กว่าจะผ่าน ของที่เปลี่ยนไปทั้งหมด มี LCD HDD DVD DRIVE (เปลี่ยนเป็น DVD-RAM PIONEER ให้เลยนะ) MAINBOARD กว่าจะผ่านได้ ใช้เวลา 1 ปีพอดี

เครื่องซื้อมาใช้นะครับ 1 ปี ซ่อมเป็นเดือน 2 เดือน แนะ ซ่อมมาก็ห่วยแตก หัวหน้าช่างก็ไม่คิดว่า นีจะเป็นหัวหน้าช่างจริงๆ

สรุปแล้ว สุดท้ายจริงๆ โน๊ตบุคเอเซอร์ ที่มียอดขายดีที่ 1 ของประเทศเนี่ย คุณคิดว่า คุณจะได้เครื่องดีแค่ใหนกันมา แล้วคุณคิดว่าเครื่องที่คุณซื้อมาไม่มีปัญหาจริงๆ เหรอ ขอขอบคุณพี่บุญเลิศ ช่างประจำศูนย็ ที่ทนอารมณ์ผมได้ แล้วก็ทำการซ่อมให้อย่างดี (ตามใจลูกค้าทุกอย่าง อยากเปลี่ยนอะไรก็ให้เปลี่ยนหมด ขนาด HDD ยังเปลี่ยนให้ โดยที่มันไม่เสีย จาก WEstern เป็น HITACHI)

ยังงัยก็ขอบคุณที่อ่านที่ผมบ่นนะครับ

เง้อ ๆ ป๋มแนะนำหลายๆๆท่านที่จะซ์อโน๊ตบุ๊กถ้าไม่จนปัญญาจิงๆๆ หรือสุดๆๆแล้วจิงๆ Acer เปงยี้ห้อสุดท้ายที่จำเป็น ย้ำนะคับว่า "จำเป็น" ต้องซี้อ - -* ปัญหาเยอะแยะมหาสารคับท่านยี้ห้อนี้ประวัติดี ขายดสุด ซ่อมมากที่สุด เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ ท่านยังโชคดีที่เจอช่างค่อยเอาใจใส่ เพื่อนป๋มดองเป็นเดือนคับ ^ ^

Comment

ผมมี ACER อยู่ 2ตัว 5502z ใช้มา 7เดือน กะ 5551 ใช้มา 6เดือน ยังไม่เคยมีปัญหาเลย
      เพื่อนผมที่คณะที่ผมเรียนอยู่ก็ใช้ ACER อยู่ 30-40คน ใช้มาเกือบปีแล้วทั้งนั้นก็ไม่เห็นของใครจะส่งซ่อมเลย

สงสัยท่านจะเจอ แจ็คพอร์ตซะแระ

Comment

....... น่ากลัวจัง Acer

Comment

ท่าจะพิมพ์อยู่นานนะครับเนี่ย ~~"! ผมก็นั่งอ่านอยู่ครู่นึงทีเดียว ~~"!

เห็นใจครับ ...
          เคยเจอประสบการณ์คล้ายๆกันเลยกับยี่ห้อนี้ -*- แต่โชคดีนิดนึงที่ผมเจอน่ะเป็นที่เครื่องเพื่อนๆผมทั้งหมด พอผมต้องซื้อเองก็เลยไม่ซื้อยี่ห้อนี้เป็นอันขาด เพราะถือว่ามีเปอร์เซ็นต์เคลมเยอะ และนานด้วย

ท่านที่ใช้ยี่ห้อนี้แล้วไม่เจอแบบนี้ก็ดีไปครับ ^^ ยินดีด้วย ^^
          ส่วนผมไม่อยากเล่าครับ ของเพื่อน 5 - 8 คน ??
          ให้เล่าหมด คงยาวกว่าของท่านหนอนซ่าครับ -*-

Comment

เอาน่าถือว่า เค้ายังรับผิดชอบ น่า

ผม ใข้ acer อยู่ เพราะมันถูก แต่ว่าผมก็ยังไมม่เจอ ปันหาอะไรนะ

ของ มันต้องมีตัวเสียอยู่แล้วแหละ อยู่ที่คุน โชคดีในการซื้อของทั้งนั้นแหละ sony ก็เป็นนะ
            ผมใช้ กล้อง sony ยี่ห้อ hiso ซื้อมา 2 อาทิต เปิดไม่ติดและ ส่งซ่อม เค้าก็ซ่อมให้

ปล. แต่ว่า acer แผนก QC ห่วยจิงๆ เป็นผม จะวีนให้มันเปลี่ยนเครื่องใหม่เลย
            เพราะฉะนั้นจะซื้อ acer ต้อง QC เองแหละ

Comment

สินค้าแย่ แต่เจอช่างแบบนี้ก้ดีไปครับ

Comment

เง้อ ป๋มว่าถ้ารวมๆๆตั้งแต่ขายมานี้ คงยาวประมาณสมุดหน้าเหลืองสัก10+ กว่าเล่มแหละคับเอิ๊ก ๆ ๆ เทสจนพอใจ เทสมันให้หมดดีสุด ^ ^ เหงคน 1 เอา 3d ทุกตัวที่มี superpi เทสซะ คนขายมองหน้า 555 ^ ^ เบรินเครื่อง 1 ชม+เทสอีก1 เง้อ ๆ ๆ ^^ คิดได้ไงนิ

Comment

เข้าใจอารมครับเวลาเอาไปหลายๆทีแล้วศูนย์มันบอกว่าเทสแล้วไม่มีปัญหา อันนี้ซื้อบัตรประกันเพิ่มเป็น3ปีมั้ยคับ ครั้งแรกๆเอาไปที่ศูนย์ใหญ่หรือพันทิพคับ เอเซอคนบ่นเยอะมาก

ผมเคยเจอตอนนั้นathlon1700+ กับmsi KT-3Ultra ประกันpower highlandใช้ไป2ปีบอร์ดเสียบ้างเอาไปซ่อมหลายที จนวันนึงcpuอาการแปลกๆเปิดเครื่องไม่ติด เอาไปส่งซ่อมมันตีคืนมาว่าไม่มีอาการ เอามาเปิดเครื่องดันเปิดได้ปกติ 2วันต่อมาอาการเดิมออกอีกแล้วเปิดเครื่องไม่ได้ เอาไปพระราม9ศูนย์ใหญ่มันตอนเทสก็เทสติดอีกแล้วมันบอกไม่มีอาการเปลี่ยนให้ไม่ได้ แล้วก็โยนมาว่าเปนที่เมนบอร์ดให้ลองแฟรชไบออสดู ลองแล้วก็ใช้ได้ไม่ค้าง เราก็คิดว่าคงเปนเมนบอร์ดมั้งเพราะเคยซ่อมหลายทีเอากลับมาบ้านเปิดได้คราวนี้อยู๋นานจนหมดประกันเลยแล้วอาการก็ออกแบบเดิมอีก เลยลองมาแฟรชใหม่เครื่องดันค้างตอนที่แฟรชเวรเลยยกไปให้เค้าแฟรช+เปลี่ยนไบออสหมดไป500ใช้ไม่นานอาการก็เน่าอีกร้านซ่อมคอมเลยเอาcpuมาดูลายทองแดงข้างหลังลอกเค้าบัดกรีให้ใหม่ ใช้อีกครึ่งปีกว่าบอร์ดเน่าเปิดไม่ติด ไม่ซ่อมแล้วสุด้ท้ายเอาไปขายมือ2ถอยmb+cpuมาใหม่

Comment

ถึงแม้จะซ่อมผ่านหมดแล้วก็เหอะนะ แต่มันก็หมดประกัน ฟรีค่าแรงไปแล้วอ่ะ

เหลือประกันอะไหล่อีก 2 ปี ครับ

ก็กะไว้ว่าจะขายไปซะเลยดีกว่า ซื้อ HP มาดีกว่า รองานคอมมาร๋ทรอบหน้านี้แหละ

Comment

ผมซื้อโน๊ตบุ๊ค Acer Aspire1691 ไม่ได้ซื้อศูนย์ ตอนนั้นยังแพงอยู่ 49,000 + Vat = ประมาณ 52,000 จะปีครึ่งแล้วยังไม่เคยมีปัญหาส่งซ่อมเลย...คงโชคไม่ดีจริงๆ

Comment

เหมือนรถยนต์และคับ ประกอบไม่ดีเวลาใช้งานจะมีปัณหาแบนนี้และหาอาการไม่เจอ

Comment

ผมใช้ notebook bto อยู่แจ่มกว่าเยอะเลย

ผมใช้ notebook bto core2duo อยู่แจ่มกว่าเยอะเลย แนะนำครับดีกว่าถูกกว่า อะไหล่ก็ดีกว่า
                          cpu intell 3y/sinnex
                          ram kington lt/sinnex
                          hd seagate 5y/dcom
                          บอดี้ 2y/sinnex
                          mb 3y/sinnex
                          lcd 1y/sinnex
                          ผมว่าคุ้มกว่าเยอะเลยครับท่าน (เกลียด vio notebook คนโง่)

Comment

ผมใช้ Acer Aspire 5502 NWอะไรซักอย่างนี่แหละ

ไม่เคยมีปัญหาเรื่องใหญ่ๆ เลยครับ
                            แต่มีปัญหา WiFi ครับ ถ้าสัญญาณอ่อน มัน Access ไม่ได้
                            อ้อ เครื่องมันร้อนตรงที่วางมือ ร้อนกว่า HP ครับ และร้อนกว่า Lenovo ครับ

ปัญหาอื่น ไม่มีครับ

Comment

สงสารพี่นัดจริงๆ

Comment

Working...
                              X