Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hdd เกิด bad ได้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hdd เกิด bad ได้ยังไงครับ

สงสัยครับ ว่า hdd มันอยู่ของมันดีๆ เกิด bad ได้ไงครับ สงสัย งงงวย
    อยากทราบไว้ เพื่อที่จะได้ไม่ทำ คือ ตัวของผม มี bad จุดนึง ทั้งๆที่ไม่เคยตก ไม่เคยกระแทก ไม่เคยแม้กระทั่งเขย่า แต่มี bad ครับ เลย งง มากที่สุด ว่าเกิดขึ้นได้ไง ใช้มา ได้ เกือบๆ4 เดือนเอง ใช้แค่ load bit ด้วย แต่อีกตัว ใช้มา4ปี ไม่เห็น bad เลย
    เพิ่มเติม ตัวที่ bad เป็น wd cs 500g ตัวที่ 4ปีไม่ bad คือ maxtor 160 และ 200g ครับ
    งง

เอาไปศูนย์แล้วบอกมองไม่เห็น HDD แล้วเราก็จะได้ของไม่มีแบดมา

Comment

ส่วนมากจะเกิดจากพวก PSU ไม่ดีครับ เช่นพวก PSU ที่แถมมากับเคสนี้โอกาสเป็นไปได้สูงมาก หรือถ้า PSU ดีแล้วก็อาจจะเกิดจากขั้วไฟที่ hdd หลวม หรือ ไฟตก ไฟกระชากบ่อยๆครับ

Comment

เคลมศูนย์

Comment

Originally posted by Krit View Post
          ส่วนมากจะเกิดจากพวก PSU ไม่ดีครับ เช่นพวก PSU ที่แถมมากับเคสนี้โอกาสเป็นไปได้สูงมาก หรือถ้า PSU ดีแล้วก็อาจจะเกิดจากขั้วไฟที่ hdd หลวม หรือ ไฟตก ไฟกระชากบ่อยๆครับ
          ผมใช้ psu tagan bz900 ครับ แต่ว่า 8800gt นี่มันกินไฟเกิน 20a รึป่าวครับ ผมเห็นว่า ตามกฎหมายเยอรมัน ถ้า เกิน 20a จะต้องให้ช่าง เทคนิกเป็นคนติดตั้ง tagan เลยทำมา rail ละ แค่ 20a พอดี ถ้าต้องการเพิ่มต้องปรับข้างหลังเป็น turbo mode ผมว่าอาจจะเกิดจากพอเรา 6rails มารวมกัน ทำให้กระแสไม่นิ่งรึเปล่าครับ รบกวน ผู้รู้ ช่วย บอกทีนะครับว่า msi 8800gt oc 512 กินกี่ a ผมจะได้ปรับเป็น normal mode ไม่งั้น เดี๋ยวพังอีก
          ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
            ผมใช้ psu tagan bz900 ครับ แต่ว่า 8800gt นี่มันกินไฟเกิน 20a รึป่าวครับ ผมเห็นว่า ตามกฎหมายเยอรมัน ถ้า เกิน 20a จะต้องให้ช่าง เทคนิกเป็นคนติดตั้ง tagan เลยทำมา rail ละ แค่ 20a พอดี ถ้าต้องการเพิ่มต้องปรับข้างหลังเป็น turbo mode ผมว่าอาจจะเกิดจากพอเรา 6rails มารวมกัน ทำให้กระแสไม่นิ่งรึเปล่าครับ รบกวน ผู้รู้ ช่วย บอกทีนะครับว่า msi 8800gt oc 512 กินกี่ a ผมจะได้ปรับเป็น normal mode ไม่งั้น เดี๋ยวพังอีก
            ขอบคุณมากครับ
            ถ้าใช้พวก tagan แล้วก็คงไม่น่าจะใช่ PSU แล้วละครับ ลองดูพวกขั้วไฟว่าแน่นหรือเปล่า หรืออาจจะมาจากปัญหาใน hdd เองครับ

Comment

Working...
            X